2ਜੀ ਰਿਫਾਇਨਰੀ ਕਿਸਾਨਾਂ ਲਈ ਰੁਜ਼ਗਾਰ ਦੇ ਵੱਡੇ ਮੌਕੇ ਪੈਦਾ ਕਰੇਗੀ: ਹਰਦੀਪ ਪੁਰੀ

ਜੈਤੋ : ਆਸਾਮ ਰਾਜ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਕੁੱਲ੍ਹ ਕੱਚੇ ਤੇਲ ਦੇ ਉਤਪਾਦਨ ਦਾ 14% ਅਤੇ ਕੁਦਰਤੀ ਗੈਸ ਉਤਪਾਦਨ ਦਾ 10% ਯੋਗਦਾਨ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਗੱਲ ਪੈਟਰੋਲੀਅਮ ਅਤੇ ਕੁਦਰਤੀ ਗੈਸ ਮੰਤਰੀ ਹਰਦੀਪ ਸਿੰਘ ਪੁਰੀ ਨੇ ਇੱਕ ਰਾਜ ਸਭਾ ਮੈਂਬਰ ਦੁਆਰਾ ਪੁੱਛੇ ਗਏ ਸਵਾਲ ਦੇ ਜਵਾਬ ਵਿਚ ਕਹੀ। ਪਵਿੱਤਰਾ ਮਾਰਗਰੀਟਾ ਨੇ ਅੱਜ ਸੰਸਦ ਵਿਚ ਅਸਾਮ ਤੋਂ ਪੈਟਰੋਲੀਅਮ ਅਤੇ ਕੁਦਰਤੀ ਗੈਸ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਅਤੇ ਆਯਾਤ ਨਿਰਭਰਤਾ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਲਈ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ ਚੁੱਕੇ ਗਏ ਕਦਮਾਂ ਬਾਰੇ ਇਕ ਸਵਾਲ ਦਾ ਜਵਾਬ ਦਿੰਦਿਆਂ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਏਸ਼ੀਆ ਵਿਚ ਪਹਿਲੀ ਰਿਫਾਇਨਰੀ ਸਾਲ 1901 ਵਿਚ ਡਿਗਬੋਈ (ਅਸਾਮ) ਵਿਚ ਸਥਾਪਿਤ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। 1889 ਵਿਚ ਡਿਗਬੋਈ ਵਿਚ ਕੱਚੇ ਤੇਲ ਦਾ ਵਪਾਰਕ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਉਤਪਾਦਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਸਦਨ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਪਿਛਲੇ 4 ਵਿੱਤੀ ਸਾਲਾਂ ਭਾਵ 2019-20 ਤੋਂ 2022-23 ਦੌਰਾਨ ਕੱਚੇ ਤੇਲ ਲਈ ਕੁੱਲ ਰਾਇਲਟੀ 9291 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਹੈ।ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਗੈਸ ਉਤਪਾਦਨ ਲਈ 851 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀ ਲਾਗਤ ਵਾਲੇ ਵੱਡੇ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟਾਂ ਦਾ ਵੀ ਜ਼ਿਕਰ ਕੀਤਾ। ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰਦਾ ਹੈ. ਨੁਮਾਲੀਗੜ੍ਹ ਰਿਫਾਇਨਰੀ ਵਿਸਥਾਰ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ, ਉੱਤਰ ਪੂਰਬੀ ਗੈਸ ਗਰਿੱਡ, ਪਾਰਾਦੀਪ-ਨੁਮਾਲੀਗੜ੍ਹ ਕੱਚੇ ਤੇਲ ਦੀ ਪਾਈਪਲਾਈਨ ਅਤੇ ਐਨਆਰਐਲ ਬਾਇਓ ਰਿਫਾਇਨਰੀ ਆਦਿ ਸਮੇਤ 44000 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ। ਨੁਮਾਲੀਗੜ੍ਹ ਵਿਖੇ 185 ਕੇਐਲਪੀਡੀ ਸਮਰੱਥਾ ਵਾਲੀ 2ਜੀ ਰਿਫਾਇਨਰੀ ਬਾਂਸ ਤੋਂ ਈਥਾਨੌਲ ਪੈਦਾ ਕਰੇਗੀ ਅਤੇ ਸਥਾਨਕ ਕਿਸਾਨਾਂ ਲਈ ਰੁਜ਼ਗਾਰ ਦੇ ਵੱਡੇ ਮੌਕੇ ਪੈਦਾ ਕਰੇਗੀ। ਸਦਨ ਨੂੰ ਇਹ ਵੀ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਕਿ ਜਨਤਾ ਨੂੰ ਸਸਤੇ ਅਤੇ ਸਾਫ਼-ਸੁਥਰਾ ਖਾਣਾ ਪਕਾਉਣ/ਵਾਹਨ ਈਂਧਨ ਮੁਹੱਈਆ ਕਰਵਾਉਣ ਲਈ ਪੂਰੇ ਉੱਤਰ ਪੂਰਬੀ ਰਾਜਾਂ ਨੂੰ ਸਿਟੀ ਗੈਸ ਡਿਸਟ੍ਰੀਬਿਊਸ਼ਨ ਨੈੱਟਵਰਕ ਦੇ ਤਹਿਤ ਕਵਰ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ।
ਪੈਟਰੋਲੀਅਮ ਅਤੇ ਕੁਦਰਤੀ ਗੈਸ ਮੰਤਰੀ ਸ਼੍ਰੀ ਪੁਰੀ ਨੇ ਸਦਨ ਨੂੰ ਸੂਚਿਤ ਕੀਤਾ ਕਿ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਆਰਥਿਕ ਜ਼ੋਨ (EEZ) ਵਿੱਚ “ਨੋ ਗੋ” ਖੇਤਰਾਂ ਨੂੰ ਲਗਭਗ 99% ਘਟਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਹੁਣ ਲਗਭਗ 1 ਮਿਲੀਅਨ ਵਰਗ ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਖੋਜ ਲਈ ਉਪਲਬਧ ਹੈ। ਅਤੇ ਉਤਪਾਦਨ ਦੀਆਂ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਲਈ ਮੁਫ਼ਤ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਦੁਆਰਾ ਚੁੱਕੇ ਗਏ ਹੋਰ ਉਪਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਨਵੀਨਤਮ ਤਕਨੀਕਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ, ਬੰਦ ਹੋ ਚੁੱਕੇ ਅਤੇ ਪੁਰਾਣੇ ਖੂਹਾਂ ਨੂੰ ਬਦਲਣ ਅਤੇ ਮੁੜ ਸੁਰਜੀਤ ਕਰਨਾ ਆਦਿ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਸਰਕਾਰ ਲਗਭਗ ਖਰਚ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਉਤਪਾਦਨ ਵਧਾਉਣ ਲਈ 61000 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਰੱਖੇ ਗਏ ਹਨ।ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਈ ਐਂਡ ਪੀ ਸੈਕਟਰ ਵਿੱਚ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਨਿਵੇਸ਼ ਨੂੰ ਆਕਰਸ਼ਿਤ ਕਰਨ ਲਈ ਚੁੱਕੇ ਗਏ ਪਰਿਵਰਤਨਸ਼ੀਲ ਕਦਮਾਂ ਦਾ ਵੀ ਜ਼ਿਕਰ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਤੇਲ ਕੰਪਨੀਆਂ (ਓ.ਐਨ.ਜੀ.ਸੀ. ਅਤੇ ਓ.ਆਈ.ਐਲ.) ਨੇ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਤੇਲ ਕੰਪਨੀਆਂ (ਜਿਵੇਂ ਕਿ) ਨਾਲ ਸਹਿਮਤੀ ਪ੍ਰਗਟਾਈ ਹੈ। ਐਕਸੋਨਮੋਬਿਲ)। ਸਹਿਯੋਗ ਲਈ ਸ਼ੈਵਰੋਨ, ਟੋਟਲ ਐਨਰਜੀਜ਼, ਸ਼ੈੱਲ ਆਦਿ। ਮਿਸਟਰ ਪੁਰੀ ਨੇ ਨਿਰਧਾਰਤ ਮਿਤੀ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਈਥਾਨੋਲ ਮਿਸ਼ਰਣ ਟੀਚਾ (2014 ਵਿੱਚ 1.53% ਤੋਂ 2023 ਵਿੱਚ 12% ਤੱਕ) ਨੂੰ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਸਫਲਤਾ ਨੂੰ ਉਜਾਗਰ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਦੇਸ਼ ਹੁਣ ਫਲੈਕਸ ਫਿਊਲ ਇੰਜਣਾਂ ਵਾਲੇ ਵਾਹਨਾਂ ਦੇ ਨਿਰਮਾਣ ਵੱਲ ਵਧ ਰਿਹਾ ਹੈ। E20 (20% ਈਥਾਨੌਲ ਬਲੈਂਡਡ ਫਿਊਲ) ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ 6000 ਤੋਂ ਵੱਧ ਰਿਟੇਲ ਆਊਟਲੇਟਾਂ ‘ਤੇ ਉਪਲਬਧ ਹੈ ਅਤੇ 2025 ਤੱਕ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਵਿਚ ਉਪਲਬਧ ਹੋਵੇਗਾ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਸੀਬੀਜੀ, ਗ੍ਰੀਨ ਹਾਈਡ੍ਰੋਜਨ ਅਤੇ ਈਵੀਜ਼ ਵਰਗੇ ਵਿਕਲਪਕ ਸਰੋਤਾਂ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਨ ਲਈ ਸਰਕਾਰ ਦੁਆਰਾ ਚੁੱਕੇ ਗਏ ਕਦਮਾਂ ਦਾ ਵੀ ਜ਼ਿਕਰ ਕੀਤਾ। ਪੁਰੀ ਨੇ ਸਿਵਾਸਾਗਰ, ਅਸਾਮ ਵਿੱਚ ਕੁੱਲ ਰੁਪਏ ਦੀ ਲਾਗਤ ਨਾਲ ਸੁਈ-ਕਾ-ਫਾ ਮਲਟੀ ਸਪੈਸ਼ਲਿਟੀ (350 ਬਿਸਤਰਿਆਂ) ਹਸਪਤਾਲ ਦੇ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਉਦਘਾਟਨ ਦਾ ਵੀ ਜ਼ਿਕਰ ਕੀਤਾ। ਓਐਨਜੀਸੀ ਨੇ ਆਪਣੀਆਂ ਸੀਐਸਆਰ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਦੇ ਤਹਿਤ 483 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਖਰਚ ਕੀਤੇ, ਜੋ ਕਿ ਅੱਪਰ ਅਸਾਮ ਅਤੇ ਰਾਜ ਦੇ ਹੋਰ ਗੁਆਂਢੀ ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਦੀਆਂ ਲੋੜਾਂ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨਗੇ।