ਫਿਲੀਪੀਨਜ਼ ‘ਚ ਭੂਚਾਲ ਦੇ ਜ਼ਬਰਦਸਤ ਝਟਕੇ, ਸੁਨਾਮੀ ਦੀ ਚਿਤਾਵਨੀ ਨਹੀਂ

ਮਨੀਲਾ- ਦੱਖਣੀ ਫਿਲੀਪੀਨਜ਼ ਵਿੱਚ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਨੂੰ ਸਮੁੰਦਰ ਦੇ ਅੰਦਰ ਸ਼ਕਤੀਸ਼ਾਲੀ ਭੂਚਾਲ ਦੇ ਝਟਕੇ ਮਹਿਸੂਸ ਕੀਤੇ ਗਏ। ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਇਹ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੱਤੀ। ਭੂਚਾਲ ਕਾਰਨ ਗੰਭੀਰ ਨੁਕਸਾਨ ਜਾਂ ਸੱਟਾਂ ਦੀ ਕੋਈ ਤੁਰੰਤ ਰਿਪੋਰਟ ਨਹੀਂ ਸੀ ਅਤੇ ਸੁਨਾਮੀ ਦੀ ਕੋਈ ਚਿਤਾਵਨੀ ਪ੍ਰਭਾਵੀ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਅਮਰੀਕੀ ਭੂ-ਵਿਗਿਆਨ ਸਰਵੇਖਣ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਭੂਚਾਲ ਦੀ ਤੀਬਰਤਾ 6.7 ਮਾਪੀ ਗਈ ਅਤੇ ਇਹ ਫਿਲੀਪੀਨਜ਼ ਦੇ ਦੱਖਣੀ ਸਿਰੇ ‘ਤੇ ਬੁਰਿਆਸ ਤੋਂ 26 ਕਿਲੋਮੀਟਰ (16 ਮੀਲ) ਦੀ ਦੂਰੀ ‘ਤੇ ਸਥਿਤ ਸੀ। ਇਸ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜਾਨੀ ਅਤੇ ਮਾਲੀ ਨੁਕਸਾਨ ਦੀ ਘੱਟ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ।
ਫਿਲੀਪੀਨ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ ਜਵਾਲਾਮੁਖੀ ਅਤੇ ਭੂਚਾਲ ਵਿਗਿਆਨ ਨੇ ਭੂਚਾਲ ਦੀ ਤੀਬਰਤਾ 7.2 ਮਾਪੀ ਅਤੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਸਿਰਫ 10 ਕਿਲੋਮੀਟਰ (6 ਮੀਲ) ਡੂੰਘਾ ਸੀ। ਅਜਿਹੇ ਭੂਚਾਲਾਂ ਨਾਲ ਧਰਤੀ ਦੀ ਸਤ੍ਹਾ ‘ਤੇ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋਣ ਦੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਫਿਲੀਪੀਨਜ਼ ਨੂੰ ਪੈਸਿਫਿਕ “ਰਿੰਗ ਆਫ਼ ਫਾਇਰ” ‘ਤੇ ਸਥਿਤ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਨਿਯਮਤ ਭੂਚਾਲ ਅਤੇ ਜਵਾਲਾਮੁਖੀ ਫਟਣ ਦਾ ਅਨੁਭਵ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਸਮੁੰਦਰ ਦੇ ਆਲੇ ਦੁਆਲੇ ਭੂਚਾਲ ਸੰਬੰਧੀ ਨੁਕਸਾਂ ਦਾ ਇੱਕ ਚਾਪ ਹੈ।