…ਤਾਂ ਚੀਨ ਨਹੀਂ ਭਾਰਤ ਹੁੰਦਾ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਦੇਸ਼, ਜਾਣੋ ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰੀ ਜੈਸ਼ੰਕਰ ਨੇ ਕਿਉਂ ਕਿਹਾ ਇਹ

ਇੰਟਰਨੈਸ਼ਨਲ ਡੈਸਕ—ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰੀ ਐੱਸ. ਜੈਸ਼ੰਕਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਤੋਂ ਪੈਦਾ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਅੱਤਵਾਦ ਅਤੇ ਚੀਨ ਦੇ ਨਾਲ ਸੀਮਾ-ਪਾਰ ਹਮਲਾਵਰ ਝੜਪਾਂ ‘ਤੇ ਭਾਰਤ ਦੀ ਜਵਾਬੀ ਕਾਰਵਾਈ ਨੇ ਦਿਖਾਇਆ ਹੈ ਕਿ ਦੇਸ਼ ਕਿਸੇ ਦੇ ਦਬਾਅ ‘ਚ ਨਹੀਂ ਝੁਕੇਗਾ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਦੇਸ਼ ਆਪਣੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਹਰ ਸੰਭਵ ਕਦਮ ਚੁੱਕੇਗਾ। ਕੇਂਦਰੀ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜੇਕਰ 1947 ‘ਚ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਵੰਡ ਨਹੀਂ ਹੋਈ ਹੁੰਦੀ ਤਾਂ ਭਾਰਤ ਚੀਨ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਦੇਸ਼ ਹੁੰਦਾ, ਨਾ ਕਿ ਚੀਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਤੁਹਾਨੂੰ ਹੈਰਾਨੀ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ ਕਿ ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਭ ਦੇ ਬਾਰੇ ਕਿਉਂ ਗੱਲ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਮੇਰੀ ਵਿਦੇਸ਼ ਯਾਤਰਾ ਦੇ ਦੌਰਾਨ, ਮੈਂ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਵਿਕਸਿਤ ਦੇਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਸਪਲਾਈ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸਾਡੇ (ਕੋਵਿਡ-19) ਟੀਕਿਆਂ ਅਤੇ ਸਾਡੇ ਤਕਨਾਲੋਜੀ-ਸਮਰਥਿਤ ਸ਼ਾਸਨ ਦੀ ਪ੍ਰਸ਼ੰਸਾ ਸੁਣੀ ਹੈ।
ਜੈਸ਼ੰਕਰ ਨੇ 2019 ਦੀ ਘਟਨਾ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪੁਲਵਾਮਾ ਅੱਤਵਾਦੀ ਹਮਲੇ ਦੇ ਜਵਾਬ ‘ਚ ਹਵਾਈ ਸੈਨਾ ਦੁਆਰਾ ਕੀਤੇ ਗਏ ਬਾਲਾਕੋਟ ਹਵਾਈ ਹਮਲਿਆਂ ਦੇ ਰਾਹੀਂ ਬਹੁਤ ਜ਼ਰੂਰੀ ਸੰਦੇਸ਼ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਸ਼ਾਮ ਇੱਥੇ ਤਾਮਿਲ ਹਫਤਾਵਾਰੀ ‘ਤੁਗਲਕ’ ਦੀ 53ਵੀਂ ਵਰ੍ਹੇਗੰਢ ਨੂੰ ਸੰਬੋਧਨ ਕਰਦਿਆਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਚੀਨ ਉੱਤਰੀ ਸਰਹੱਦਾਂ ‘ਤੇ ਅੱਜ ਵੱਡੇ ਪੈਮਾਨੇ ‘ਤੇ ਬਲਾਂ ਨੂੰ ਲਗਾ ਕੇ ਸਾਡੀਆਂ ਸਰਹੱਦਾਂ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਕਰਕੇ ਸਥਿਤੀ ਨੂੰ ਬਦਲਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ।
ਕੋਵਿਡ-19 ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਸਾਡੀ ਜਵਾਬੀ ਕਾਰਵਾਈ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਅਤੇ ਦ੍ਰਿੜ ਸੀ। ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ‘ਚ ਤਾਇਨਾਤ ਸਾਡੇ ਜਵਾਨਾਂ ਨੇ ਮੁਸ਼ਕਲ ਖੇਤਰਾਂ ‘ਚ ਸਾਡੀਆਂ ਸਰਹੱਦਾਂ ਦੀ ਰਾਖੀ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਉਹ ਅਜੇ ਵੀ ਪੂਰੀ ਤਿਆਰੀ ਨਾਲ (ਸਰਹੱਦਾਂ ਦੀ ਰਾਖੀ) ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਦੇ ਕਈ ਪਹਿਲੂ ਹਨ ਅਤੇ ਬਿਨਾਂ ਸ਼ੱਕ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਬੁਨਿਆਦੀ ਆਧਾਰ ਹੈ। ਇਸ ਸਬੰਧ ‘ਚ ਸਾਰੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀ ਪਰਖ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਪਰ ਸਾਡੇ ਸਾਹਮਣੇ ਉਗਰਵਾਦ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਸਰਹੱਦ ਪਾਰ ਅੱਤਵਾਦ ਤੱਕ ਕਈ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਸਨ। ਬਾਲਾਕੋਟ ਹਵਾਈ ਹਮਲੇ ਨੇ ਬਹੁਤ ਜ਼ਰੂਰੀ ਸੁਨੇਹਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਜੈਸ਼ੰਕਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਭਾਰਤ ਇੱਕ ਅਜਿਹਾ ਦੇਸ਼ ਹੈ ਜੋ ਕਿਸੇ ਦੇ ਦਬਾਅ ਅੱਗੇ ਝੁਕੇਗਾ ਨਹੀਂ ਅਤੇ ਆਪਣੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਨੂੰ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਸਭ ਕੁਝ ਕਰੇਗਾ।