ਸਪੋਰਟਸ ਡੈਸਕ : ਫੀਫਾ ਵਿਸ਼ਵ ਕੱਪ ਦਾ ਫਾਈਨਲ ਮੈਚ ਪੈਨਲਟੀ ‘ਤੇ ਜਿੱਤਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਮੈਚ ਦੇ ਦੂਜੇ ਅੱਧ ਤੱਕ ਦੋਵਾਂ ਟੀਮਾਂ ਦਾ ਸਕੋਰ 2-2 ਸੀ, ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਮੈਚ ’ਚ ਵਾਧੂ ਸਮਾਂ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ। ਵਾਧੂ ਸਮੇਂ ’ਚ ਦੋਵਾਂ ਟੀਮਾਂ ਨੇ ਇਕ-ਇਕ ਗੋਲ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਮੈਚ 3-3 ਨਾਲ ਬਰਾਬਰ ਰਿਹਾ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅਰਜਨਟੀਨਾ ਨੇ ਪੈਨਲਟੀ ‘ਤੇ ਇਹ ਮੈਚ 4-2 ਨਾਲ ਜਿੱਤ ਲਿਆ। ਕਪਤਾਨ ਲਿਓਨਲ ਮੇਸੀ ਨੇ 23ਵੇਂ ਮਿੰਟ ’ਚ ਪੈਨਲਟੀ ਰਾਹੀਂ ਅਰਜਨਟੀਨਾ ਲਈ ਪਹਿਲਾ ਗੋਲ ਕੀਤਾ। ਅਰਜਨਟੀਨਾ ਨੂੰ ਮੈਚ ’ਚ ਗੋਲ ਕਰਨ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਮੌਕਾ ਫਰਾਂਸੀਸੀ ਖਿਡਾਰੀ ਓਸਮਾਨ ਡੇਮਬੇਲੇ ਦੀ ਬਦੌਲਤ ਮਿਲਿਆ। ਡੇਮਬੇਲੇ ਨੇ ਅਰਜਨਟੀਨਾ ਦੇ ਏਂਜਲ ਡੀ ਮਾਰੀਆ ਨੂੰ ਪੈਨਲਟੀ ਬਾਕਸ ’ਚ ਉਤਾਰਿਆ। ਰੈਫਰੀ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ਫਾਊਲ ਕਿਹਾ ਅਤੇ ਅਰਜਨਟੀਨਾ ਨੂੰ ਮੈਚ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਪੈਨਲਟੀ ਮਿਲਿਆ। ਕਪਤਾਨ ਮੇਸੀ ਨੇ ਕੋਈ ਗ਼ਲਤੀ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਪੈਨਲਟੀ ਨੂੰ ਬਦਲ ਦਿੱਤਾ।
ਪਹਿਲੇ ਗੋਲ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅਰਜਨਟੀਨਾ ਨੇ ਫਰਾਂਸ ਨੂੰ ਬਿਲਕੁਲ ਵੀ ਸਾਹ ਲੈਣ ਦਾ ਮੌਕਾ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ 36ਵੇਂ ਮਿੰਟ ’ਚ ਗੋਲ ਕਰਕੇ ਬੜ੍ਹਤ ਦੁੱਗਣੀ ਕਰ ਦਿੱਤੀ। ਮੈਚ ਦਾ ਦੂਜਾ ਗੋਲ ਏਂਜਲ ਡੀ ਮਾਰੀਆ ਨੇ ਕੀਤਾ। ਅਰਜਨਟੀਨਾ ਨੇ ਪਹਿਲੇ ਹਾਫ ’ਚ ਫਰਾਂਸ ਨੂੰ ਇਕ ਵੀ ਗੋਲ ਨਹੀਂ ਕਰਨ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ ਪਹਿਲੇ ਹਾਫ ਦੇ ਅੰਤ ਤੱਕ 2-0 ਦੀ ਬੜ੍ਹਤ ਬਣਾਈ ਰੱਖੀ। ਦੂਜੇ ਹਾਫ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ‘ਚ ਅਰਜਨਟੀਨਾ ਦਾ ਦਬਦਬਾ ਬਣਿਆ ਰਿਹਾ ਪਰ ਅਰਜਨਟੀਨਾ ਦੀ ਟੀਮ ਫਰਾਂਸ ਦੇ ਨੌਜਵਾਨ ਖਿਡਾਰੀ ਐਮਬਾਪੇ ਨੂੰ ਜ਼ਿਆਦਾ ਦੇਰ ਤੱਕ ਸ਼ਾਂਤ ਨਹੀਂ ਰੱਖ ਸਕੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਦੂਜੇ ਹਾਫ ‘ਚ ਵਿਰੋਧੀ ਟੀਮ ਦੀ ਗਲਤੀ ਨਾਲ ਫਰਾਂਸ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਗੋਲ ਹੋ ਗਿਆ।
ਵਾਧੂ ਸਮੇਂ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਅੱਧ ’ਚ ਦੋਵੇਂ ਟੀਮਾਂ ਗੋਲ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕੀਆਂ ਪਰ ਵਾਧੂ ਸਮੇਂ ਦੇ ਦੂਜੇ ਅੱਧ ਦੇ 108ਵੇਂ ਮਿੰਟ ’ਚ ਮੇਸੀ ਨੇ ਮੈਚ ਦਾ ਦੂਜਾ ਗੋਲ ਕਰਕੇ ਅਰਜਨਟੀਨਾ ਲਈ 3-2 ਦੀ ਬਰਾਬਰੀ ਕਰ ਦਿੱਤੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਐਮਬਾਪੇ ਨੇ ਮੈਚ ਦੇ 118ਵੇਂ ਮਿੰਟ ‘ਚ ਗੋਲ ਕਰਕੇ ਫਰਾਂਸ ਨੂੰ 3-3 ਨਾਲ ਡਰਾਅ ਕਰਾ ਦਿੱਤਾ।
ਦੋਵਾਂ ਟੀਮਾਂ ਦੇ ਖਿਡਾਰੀ
ਫਰਾਂਸ: (4-1-2-3) ਹਿਊਗੋ ਲੋਰਿਸ (ਗੋਲਕੀਪਰ, ਕਪਤਾਨ), ਜੂਲੇਸ ਕਾਉਂਡੇ, ਰਾਫੇਲ ਵਾਰੇਨ, ਡਿਓਟ ਉਪਮਾਕਾਨੋ, ਥੀਓ ਹਰਨਾਂਡੇਜ਼, ਐਂਟੋਨੀ ਗ੍ਰੀਜ਼ਮੈਨ, ਔਰੇਲੀਅਨ ਟਚੌਮੇਨੀ, ਐਡਰਿਅਨ ਰਾਬੀਓਟ, ਓਸਮਾਨੇ ਡੇਮਬੇਲੇ, ਓਲੀਵੀਅਰ ਗਿਰੌਡ, ਕੈਲੀਅਨ ਮੇਬਲੇ।
ਅਰਜਨਟੀਨਾ: (4-4-2) ਐਮਿਲਿਆਨੋ ਮਾਰਟੀਨੇਜ਼ (ਗੋਲਕੀਪਰ), ਨਾਹੁਏਲ ਮੋਲਿਨਾ, ਕ੍ਰਿਸਟੀਅਨ ਰੋਮੇਰੋ, ਨਿਕੋਲਸ ਓਟਾਮੈਂਡੀ, ਨਿਕੋਲਸ ਟੈਗਲਿਯਾਫਿਕੋ, ਰੋਡਰੀਗੋ ਡੀ ਪਾਲ, ਐਨਜ਼ੋ ਫਰਨਾਂਡੇਜ਼, ਅਲੈਕਸਿਸ ਮੈਕਐਲਿਸਟਰ, ਏਂਜਲ ਡੀ ਮਾਰੀਆ, ਲਿਓਨਲ ਮੇਸੀ (ਕਪਤਾਨ), ਜੂਲੀਅਨ ਅਲਵਾਰੇਜ਼।
ਅਜਿਹਾ ਰਿਹਾ ਅਰਜਨਟੀਨਾ ਦਾ ਸਫ਼ਰ
ਹਾਰ : ਵਿਸ਼ਵ ਕੱਪ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਮੈਚ ’ਚ ਨੀਵੀਂ ਰੈਂਕਿੰਗ ਵਾਲੀ ਟੀਮ ਨੂੰ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਤੋਂ ਕਰਾਰੀ ਹਾਰ ਮਿਲੀ। ਟੀਮ 1-2 ਨਾਲ ਹਾਰ ਗਈ।
ਜਿੱਤ : ਅਰਜਨਟੀਨਾ ਨੇ ਦੂਜੇ ਮੈਚ ’ਚ ਮੈਕਸੀਕੋ ਨੂੰ 2-0 ਨਾਲ ਹਰਾਇਆ।
ਜਿੱਤ : ਤੀਜੇ ਮੈਚ ’ਚ ਪੋਲੈਂਡ ਨੂੰ 2-0 ਨਾਲ ਹਰਾਇਆ।
ਜਿੱਤ : 16 ਦੌਰ ਦੇ ਮੈਚ ਵਿੱਚ ਆਸਟਰੇਲੀਆ ਨੂੰ 2-1 ਨਾਲ ਹਰਾਇਆ।
ਜਿੱਤ : ਨੀਦਰਲੈਂਡ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਕੁਆਰਟਰ ਫਾਈਨਲ ਮੈਚ ਇੱਕ ਸ਼ੂਟਆਊਟ ਵਿੱਚ ਗਿਆ ਜਿੱਥੇ ਉਹਨਾਂ ਦੀ ਟੀਮ ਨੇ 4-3 ਨਾਲ ਜਿੱਤ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ।
ਜਿੱਤ : ਪਿਛਲੀ ਵਾਰ ਫੀਫਾ ਫਾਈਨਲਿਸਟ ਕ੍ਰੋਏਸ਼ੀਆ ਵਿਰੁੱਧ ਸੈਮੀਫਾਈਨਲ, 3-0 ਨਾਲ ਹਾਰ ਗਿਆ।
ਹੁਣ ਤੱਕ ਦੇ ਵਿਸ਼ਵ ਚੈਂਪੀਅਨ
1930 ਉਰੂਗਵੇ
1934 ਇਟਲੀ
1938 ਜਰਮਨੀ
1950 ਉਰੂਗਵੇ
1954 ਇਟਲੀ
1958 ਬ੍ਰਾਜ਼ੀਲ
1962 ਬ੍ਰਾਜ਼ੀਲ
1966 ਇੰਗਲੈਂਡ
1970 ਬ੍ਰਾਜ਼ੀਲ
1974 ਜਰਮਨੀ
1978 ਅਰਜਨਟੀਨਾ
1982 ਇਟਲੀ
1986 ਅਰਜਨਟੀਨਾ
1990 ਜਰਮਨੀ
1994 ਬ੍ਰਾਜ਼ੀਲ
1998 ਫਰਾਂਸ
2002 ਬ੍ਰਾਜ਼ੀਲ
2006 ਇਟਲੀ
2010 ਸਪੇਨ
2014 ਜਰਮਨੀ
2018 ਫਰਾਂਸ