ਸੁਨਕ ਦਾ ਵੱਡਾ ਬਿਆਨ, ਕਿਹਾ-ਯੂਕੇ-ਚੀਨ ਸਬੰਧਾਂ ਦਾ ਸੁਨਹਿਰੀ ਯੁੱਗ ਸਮਾਪਤ

ਲੰਡਨ : ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਰਿਸ਼ੀ ਸੁਨਕ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਚੀਨ ਨਾਲ ਸਬੰਧਾਂ ਦਾ ਤਥਾਕਥਿਤ ‘ਸੁਨਹਿਰੀ ਯੁੱਗ’ ਖ਼ਤਮ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਸਾਨੂੰ ਬੀਜਿੰਗ ਪ੍ਰਤੀ ਆਪਣਾ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ਵਿਕਸਿਤ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ।ਉਨ੍ਹਾਂ ਇਹ ਟਿੱਪਣੀ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਲੰਡਨ ਵਿੱਚ ਲਾਰਡ ਮੇਅਰ ਦੀ ਦਾਅਵਤ ਨੂੰ ਸੰਬੋਧਨ ਕਰਦਿਆਂ ਕੀਤੀ।ਆਪਣੇ ਸੰਬੋਧਨ ਵਿਚ ਜੋ ਕਿ ਉਸ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਵਿਦੇਸ਼ ਨੀਤੀ ਭਾਸ਼ਣ ਸੀ, ਸੁਨਕ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ “ਆਓ, ਸਪੱਸ਼ਟ ਕਰੀਏ, ਤਥਾਕਥਿਤ ‘ਸੁਨਹਿਰੀ ਯੁੱਗ’ ਖ਼ਤਮ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਨਾਲ ਹੀ ਇਸ ਵਿਚਾਰ ਦੇ ਨਾਲ ਕਿ ਵਪਾਰ ਸਵੈਚਾਲਿਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਸਮਾਜਿਕ ਅਤੇ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਸੁਧਾਰਾਂ ਵੱਲ ਲੈ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਸਾਨੂੰ ਸਰਲ ਸ਼ੀਤ ਯੁੱਧ ਦੇ ਬਿਆਨਬਾਜ਼ੀ ‘ਤੇ ਵੀ ਭਰੋਸਾ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ।”
ਸੁਨਕ ਮੁਤਾਬਕ ਅਸੀਂ ਮੰਨਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਚੀਨ ਸਾਡੀਆਂ ਕਦਰਾਂ-ਕੀਮਤਾਂ ਅਤੇ ਹਿੱਤਾਂ ਲਈ ਇੱਕ ਪ੍ਰਣਾਲੀਗਤ ਚੁਣੌਤੀ ਹੈ, ਇੱਕ ਚੁਣੌਤੀ ਜੋ ਹੋਰ ਵੀ ਗੰਭੀਰ ਹੁੰਦੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਹੋਰ ਵੀ ਵੱਡੇ ਤਾਨਾਸ਼ਾਹੀਵਾਦ ਵੱਲ ਵਧਦਾ ਹੈ।”ਚੀਨ ਦੀ ‘ਜ਼ੀਰੋ-ਕੋਵਿਡ ਨੀਤੀ’ ਵਿਰੁੱਧ ਉੱਥੇ ਚੱਲ ਰਹੇ ਦੁਰਲੱਭ ਅਤੇ ਵਿਆਪਕ ਵਿਰੋਧ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨਾਂ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ “ਜਿਨਪਿੰਗ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਵਿਰੋਧਾਂ ਨੂੰ ਸੁਣਨ ਦੀ ਬਜਾਏ ਇੱਕ ਬੀਬੀਸੀ ਪੱਤਰਕਾਰ ‘ਤੇ ਹਮਲਾ ਕਰਨ ਸਮੇਤ ਹੋਰ ਕਾਰਵਾਈ ਕਰਨ ਦੀ ਚੋਣ ਕੀਤੀ ਹੈ। “ਮੀਡੀਆ, ਅਤੇ ਸਾਡੇ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰਾਂ ਨੂੰ, ਬਿਨਾਂ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦੇ ਇਹਨਾਂ ਮੁੱਦਿਆਂ ਨੂੰ ਉਜਾਗਰ ਕਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਸ਼ਿਨਜਿਆਂਗ ਵਿੱਚ ਦੁਰਵਿਵਹਾਰ ਅਤੇ ਹਾਂਗਕਾਂਗ ਵਿੱਚ ਆਜ਼ਾਦੀ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣਾ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ।”
ਸੁਨਕ ਨੇ ਅੱਗੇ ਜ਼ੋਰ ਦਿੱਤਾ ਕਿ “ਅਸੀਂ ਵਿਸ਼ਵ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਚੀਨ ਦੇ ਮਹੱਤਵ ਨੂੰ ਨਜ਼ਰਅੰਦਾਜ਼ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦੇ, ਜਿਵੇਂ ਵਿਸ਼ਵ ਆਰਥਿਕ ਸਥਿਰਤਾ ਜਾਂ ਜਲਵਾਯੂ ਤਬਦੀਲੀ ਵਰਗੇ ਮੁੱਦਿਆਂ ਲਈ”।ਉਸਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਯੂਕੇ “ਕੂਟਨੀਤੀ ਅਤੇ ਸ਼ਮੂਲੀਅਤ ਸਮੇਤ ਇਸ ਤਿੱਖੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਦਾ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਕਰਨ ਲਈ” ਅਮਰੀਕਾ, ਕੈਨੇਡਾ, ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਅਤੇ ਜਾਪਾਨ ਸਮੇਤ ਸਹਿਯੋਗੀਆਂ ਨਾਲ ਕੰਮ ਕਰੇਗਾ।ਉਸ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਕਿ “ਇਸਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਮੁਕਾਬਲੇਬਾਜ਼ਾਂ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ, ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਬਿਆਨਬਾਜ਼ੀ ਨਾਲ ਨਹੀਂ ਬਲਕਿ ਮਜ਼ਬੂਤ​ਵਿਹਾਰਕਤਾ ਨਾਲ ।ਇੰਡੋ-ਪੈਸੀਫਿਕ ਵਿੱਚ ਯੂਕੇ ਦੇ ਸਬੰਧਾਂ ਬਾਰੇ, ਸੁਨਕ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਸੀਂ ਟਰਾਂਸ-ਪੈਸੀਫਿਕ ਵਪਾਰ ਸੌਦੇ ਸੀਪੀਟੀਪੀਪੀ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋ ਰਹੇ ਹਾਂ। ਭਾਰਤ ਨਾਲ ਇੱਕ ਨਵਾਂ ਐਫਟੀਏ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰ ਰਹੇ ਹਾਂ ।ਆਪਣੇ ਸੰਬੋਧਨ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਯੂਕ੍ਰੇਨ ਲਈ ਸਮਰਥਨ ਜਾਰੀ ਰੱਖਣ ਦਾ ਵਾਅਦਾ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਕਿਹਾ ਕਿ “ਜਿੰਨਾ ਸਮਾਂ ਲੱਗੇਗਾ ਅਸੀਂ ਯੂਕ੍ਰੇਨ ਦੇ ਨਾਲ ਖੜ੍ਹੇ ਰਹਾਂਗੇ। ਅਗਲੇ ਸਾਲ ਅਸੀਂ ਆਪਣੀ ਫੌਜੀ ਸਹਾਇਤਾ ਨੂੰ ਬਰਕਰਾਰ ਰੱਖਾਂਗੇ ਜਾਂ ਵਧਾਵਾਂਗੇ।”ਅਸੀਂ ਯੂਕ੍ਰੇਨ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਰੱਖਿਆ ਕਰਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਨਾਜ਼ੁਕ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚੇ ਦੀ ਰੱਖਿਆ ਲਈ ਹਵਾਈ ਰੱਖਿਆ ਲਈ ਨਵਾਂ ਸਮਰਥਨ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਾਂਗੇ।