ਯੂਕੇ ‘ਚ ਪ੍ਰਵਾਸੀਆਂ ਦੀ ਆਮਦ 5 ਲੱਖ ਤੋਂ ਵੱਧ ਦੇ ਰਿਕਾਰਡ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ, PM ਸੁਨਕ ਨੇ ਲਿਆ ਇਹ ਫ਼ੈਸਲਾ

ਇੰਟਰਨੈਸ਼ਨਲ ਡੈਸਕ : ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਰਿਸ਼ੀ ਸੁਨਕ ਯੂਕੇ ਵਿੱਚ ਸ਼ੁੱਧ ਪਰਵਾਸ (net migration) ਨੂੰ ਰਿਕਾਰਡ ਪੱਧਰ ਤੋਂ ਹੇਠਾਂ ਲਿਆਉਣ ਲਈ ਵਚਨਬੱਧ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਬੁਲਾਰੇ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਨਵੇਂ ਅੰਕੜਿਆਂ ਤੋਂ ਪਤਾ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸ਼ੁੱਧ ਪਰਵਾਸ ਜੂਨ ਤੋਂ ਸਾਲ ਵਿੱਚ 504,000 ਦੇ ਅਨੁਮਾਨਿਤ ਰਿਕਾਰਡ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ।ਬੁਲਾਰੇ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਸਮੁੱਚੀ ਸੰਖਿਆ ਨੂੰ ਹੇਠਾਂ ਲਿਆਉਣ ਲਈ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਵਚਨਬੱਧ ਹਨ। ਅਸੀਂ ਇਹ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਸਾਰੇ ਵਿਕਲਪਾਂ ‘ਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕਰ ਰਹੇ ਹਾਂ ਕਿ ਇਮੀਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਕਿਵੇਂ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਉੱਧਰ ਵਿਰੋਧੀ ਲੇਬਰ ਪਾਰਟੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅੰਕੜੇ ਦਰਸਾਉਂਦੇ ਹਨ ਕਿ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਮੀਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਅਤੇ ਸ਼ਰਣ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਦਾ ਗ਼ਲਤ ਢੰਗ ਨਾਲ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਕੀਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ‘ਤੇ “ਪਕੜ ਬਣਾਉਣ ਵਿੱਚ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਅਸਫਲ” ਹੈ।
ਨੈੱਟ ਮਾਈਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਰਿਕਾਰਡ ਉੱਚ ਕਿਉਂ ਹੈ?
ਕਾਰਨਾਂ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਨੈਸ਼ਨਲ ਸਟੈਟਿਸਟਿਕਸ ਦਫਤਰ (ONS) ਨੇ ਕੋਵਿਡ-19 ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਯਾਤਰਾ ਦੀ ਰਿਕਵਰੀ ਬਾਰੇ ਦੱਸਿਆ ਅਤੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਮਹਾਮਾਰੀ ਦੌਰਾਨ ਦੂਰ-ਦੁਰਾਡੇ ਤੋਂ ਪੜ੍ਹ ਰਹੇ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਦੀ ਆਮਦ ਵਿੱਚ ਵਾਧੇ ਨੇ ਗਿਣਤੀ ਵਧਾਉਣ ਵਿੱਚ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਇਆ।ਅੰਦਾਜ਼ਨ 1.1 ਮਿਲੀਅਨ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਦੇ ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਇਸ ਸਮੇਂ ਦੌਰਾਨ ਆਏ, ਜੋ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ 435,000 ਵੱਧ ਹਨ। ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਛੱਡਣ ਵਾਲਿਆਂ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਅਨੁਪਾਤ ਈਯੂ ਦੇ ਨਾਗਰਿਕ ਸਨ।ਯੂਕ੍ਰੇਨੀਅਨ, ਅਫਗਾਨ ਅਤੇ ਹਾਂਗਕਾਂਗ ਦੇ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਲਈ ਤਿੰਨ ਨਵੀਆਂ ਵੀਜ਼ਾ ਸਕੀਮਾਂ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਮਗਰੋਂ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਇਕੱਠੇ ਆਉਣ ਨਾਲ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਆਉਣ ਵਾਲਿਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ 138,000 ਦਾ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ।
ONS ਸੈਂਟਰ ਫਾਰ ਇੰਟਰਨੈਸ਼ਨਲ ਮਾਈਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਦੇ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਜੇ ਲਿੰਡੋਪ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਵਿਸ਼ਵ ਘਟਨਾਵਾਂ ਦੀ ਇੱਕ ਲੜੀ ਨੇ ਜੂਨ 2022 ਤੋਂ 12 ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿੱਚ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਮਾਈਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਪੈਟਰਨ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕੀਤਾ ਹੈ।ਲਿੰਡੋਪ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਗੈਰ-ਈਯੂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਤੋਂ ਪਰਵਾਸ, ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀ, ਇਸ ਵਾਧੇ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਹ ਕਹਿਣਾ ਬਹੁਤ ਜਲਦੀ ਹੈ ਕੀ ਇਹ ਤਸਵੀਰ ਕਾਇਮ ਰਹੇਗੀ।
ਸੁਨਕ ਸਰਕਾਰ ਸਥਿਤੀ ਨਾਲ ਕਿਵੇਂ ਨਜਿੱਠ ਰਹੀ ਹੈ?
ਹਾਲ ਹੀ ਦੇ ਹਫ਼ਤਿਆਂ ਵਿੱਚ ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਵਿੱਚ ਮਾਈਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਪੱਧਰ ਇੱਕ ਵਾਰ ਫਿਰ ਸੁਰਖੀਆਂ ਵਿੱਚ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਕੁਝ ਕਾਰੋਬਾਰੀ ਨੇਤਾਵਾਂ ਨੇ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਵਿਕਾਸ ਨੂੰ ਹੁਲਾਰਾ ਦੇਣ ਲਈ ਇਮੀਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਨੂੰ ਉਦਾਰ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਕਿਹਾ ਹੈ। ਇਸ ਨੂੰ ਸੁਨਕ ਦੁਆਰਾ ਰੱਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਜਿਸ ਨੇ ਇਸ ਦੀ ਬਜਾਏ ਮਾਈਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਵਿੱਚ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਗੈਰ-ਕਾਨੂੰਨੀ ਇਮੀਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਣ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ‘ਤੇ ਜ਼ੋਰ ਦਿੱਤਾ।ਦੱਖਣੀ ਇੰਗਲੈਂਡ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਭੀੜ-ਭੜੱਕੇ ਵਾਲੇ ਪ੍ਰੋਸੈਸਿੰਗ ਸੈਂਟਰ ਦੀਆਂ ਸਥਿਤੀਆਂ ਦੀ ਆਲੋਚਨਾ ਅਤੇ ਨੇੜਲੇ ਇੱਕ ਸਮਾਨ ਸਾਈਟ ‘ਤੇ ਫਾਇਰ ਬੰਬ ਹਮਲੇ ਦੇ ਨਾਲ, ਸੁਨਕ ਅਤੇ ਗ੍ਰਹਿ ਮੰਤਰੀ ਸੁਏਲਾ ਬ੍ਰੇਵਰਮੈਨ ਵੀ ਚੈਨਲ ਦੇ ਪਾਰ ਖਤਰਨਾਕ ਸਫ਼ਰ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਗੈਰ-ਕਾਨੂੰਨੀ ਪ੍ਰਵਾਸੀਆਂ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ ਹੋਰ ਕੁਝ ਕਰਨ ਲਈ ਦਬਾਅ ਹੇਠ ਆ ਗਏ ਹਨ।