ਪਾਕਿ PM ਸ਼ਹਿਬਾਜ਼ ਸ਼ਰੀਫ ਭਲਕੇ ਜਾਣਗੇ ਮਿਸਰ, ਜਲਵਾਯੂ ਸੰਮੇਲਨ ‘ਚ ਹੋਣਗੇ ਸ਼ਾਮਲ

ਇਸਲਾਮਾਬਾਦ – ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਸ਼ਹਿਬਾਜ਼ ਸ਼ਰੀਫ 27ਵੇਂ ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਜਲਵਾਯੂ ਪਰਿਵਰਤਨ ਸੰਮੇਲਨ (COP27) ਦੇ ਹਿੱਸੇ ਵਜੋਂ ਉੱਚ ਪੱਧਰੀ ਸੰਮੇਲਨ ਵਿਚ ਹਿੱਸਾ ਲੈਣ ਲਈ ਭਲਕੇ ਮਿਸਰ ਦੇ ਦੋ ਦਿਨਾਂ ਦੌਰੇ ‘ਤੇ ਜਾਣਗੇ।ਵਿਦੇਸ਼ ਦਫਤਰ (ਐਫਓ) ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਦੇ ਨਾਲ ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰੀ ਬਿਲਾਵਲ ਭੁੱਟੋ ਜ਼ਰਦਾਰੀ ਅਤੇ ਹੋਰ ਕੈਬਨਿਟ ਮੈਂਬਰ ਅਤੇ ਸੀਨੀਅਰ ਅਧਿਕਾਰੀ ਹੋਣਗੇ।ਉਹ ਸੀਓਪੀ27 ਦੇ ਹਿੱਸੇ ਵਜੋਂ 7 ਅਤੇ 8 ਨਵੰਬਰ ਨੂੰ ਸ਼ਰਮ ਅਲ-ਸ਼ੇਖ ਜਲਵਾਯੂ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਸੰਮੇਲਨ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣਗੇ।
ਸੀਓਪੀ ਜਲਵਾਯੂ ਪਰਿਵਰਤਨ ‘ਤੇ ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਫਰੇਮਵਰਕ ਕਨਵੈਨਸ਼ਨ (UNFCCC) ਦੇ ਤਹਿਤ ਫ਼ੈਸਲਾ ਲੈਣ ਵਾਲੀ ਸਰਵਉੱਚ ਸੰਸਥਾ ਹੈ ਜੋ ਜਲਵਾਯੂ ਪਰਿਵਰਤਨ ਨੂੰ ਹੱਲ ਕਰਨ ਲਈ ਸਮੂਹਿਕ ਯਤਨਾਂ ਦੀ ਸਮੀਖਿਆ ਕਰਨ ਅਤੇ ਅੱਗੇ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਸਾਲਾਨਾ ਆਧਾਰ ‘ਤੇ ਮੀਟਿੰਗ ਕਰਦੀ ਹੈ।ਇਸ ਸਾਲ ਦੀ ਕਾਨਫਰੰਸ 6 ਤੋਂ 18 ਨਵੰਬਰ ਤੱਕ ਸ਼ਰਮ-ਅਲ-ਸ਼ੇਖ ਦੇ ਰਿਜ਼ੋਰਟ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ। ਸੀਓਪੀ27 ਦੀ ਮਿਸਰ ਦੀ ਪ੍ਰੈਜ਼ੀਡੈਂਸੀ ਦੇ ਸੱਦੇ ‘ਤੇ ਸ਼ਰੀਫ 8 ਨਵੰਬਰ ਨੂੰ “ਜਲਵਾਯੂ ਤਬਦੀਲੀ ਅਤੇ ਕਮਜ਼ੋਰ ਭਾਈਚਾਰਿਆਂ ਦੀ ਸਥਿਰਤਾ” ‘ਤੇ ਇੱਕ ਉੱਚ-ਪੱਧਰੀ ਗੋਲਮੇਜ਼ ਵਿਚਾਰ-ਵਟਾਂਦਰੇ ਦੇ ਨਾਲ, ਆਪਣੇ ਨਾਰਵੇਈ ਹਮਰੁਤਬਾ ਜੋਨਾਸ ਗਹਿਰ ਸਟੋਰ ਦੇ ਨਾਲ ਸਹਿ-ਪ੍ਰਧਾਨਗੀ ਵੀ ਕਰਨਗੇ।
ਉਹ ਇੱਕ ਬੁਲਾਰੇ ਵਜੋਂ ਹੋਰ ਉੱਚ-ਪੱਧਰੀ ਸਮਾਗਮਾਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਹਿੱਸਾ ਲਵੇਗਾ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਕਾਰਜਕਾਰੀ ਯੋਜਨਾ ਲਈ ਚੇਤਾਵਨੀ ਪ੍ਰਣਾਲੀਆਂ ਨੂੰ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਲਈ ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਦੇ ਸਕੱਤਰ ਜਨਰਲ ਦੀ ਗੋਲਮੇਜ਼ ਕਾਨਫਰੰਸ ਅਤੇ ਸਾਊਦੀ ਕ੍ਰਾਊਨ ਪ੍ਰਿੰਸ ਅਤੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਮੁਹੰਮਦ ਬਿਨ ਸਲਮਾਨ ਦੁਆਰਾ 7 ਨਵੰਬਰ ਨੂੰ ਮੱਧ ਪੂਰਬ ਗ੍ਰੀਨ ਪਹਿਲਕਦਮੀ ਸੰਮੇਲਨ ਦੀ ਮੇਜ਼ਬਾਨੀ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ। ਮੰਤਰੀ ਮੁਹੰਮਦ ਬਿਨ ਸਲਮਾਨ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਸਿਖਰ ਸੰਮੇਲਨ ਦੇ ਹਾਸ਼ੀਏ ‘ਤੇ ਕਈ ਵਿਸ਼ਵ ਨੇਤਾਵਾਂ ਨਾਲ ਦੁਵੱਲੀ ਬੈਠਕ ਵੀ ਕੀਤੀ ਹੈ।ਐਫਓ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸੀਓਪੀ-27 ਅਜਿਹੇ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਵਿੱਚ ਲੱਖਾਂ ਲੋਕ ਅਤੇ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਹੋਰ ਹਿੱਸਿਆਂ ਵਿੱਚ ਲੱਖਾਂ ਲੋਕ ਜਲਵਾਯੂ ਤਬਦੀਲੀ ਦੇ ਗੰਭੀਰ ਮਾੜੇ ਪ੍ਰਭਾਵਾਂ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।
ਇਸ ਵਰਤਾਰੇ ਤੋਂ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਇੱਕ ਵਿਕਾਸਸ਼ੀਲ ਦੇਸ਼ ਹੋਣ ਦੇ ਨਾਤੇ, ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਬਰਾਬਰੀ ਅਤੇ ਸਾਂਝੀਆਂ ਪਰ ਵੱਖਰੀਆਂ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀਆਂ ਅਤੇ ਸਬੰਧਤ ਸਮਰੱਥਾਵਾਂ ਦੇ ਸਥਾਪਿਤ ਸਿਧਾਂਤਾਂ ਦੇ ਅਧਾਰ ‘ਤੇ, ਜਲਵਾਯੂ ਏਕਤਾ ਅਤੇ ਜਲਵਾਯੂ ਨਿਆਂ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰੀਤਾ ਲਈ,ਹੋਰ ਗੱਲਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਇੱਕ ਮਜ਼ਬੂਤ ਕਾਲ ਕਰੇਗਾ।ਐਫਓ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ 77 ਅਤੇ ਚੀਨ, ਜੋ ਕਿ ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਦੇ ਅੰਦਰ ਵਿਕਾਸਸ਼ੀਲ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਗੱਲਬਾਤ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਸਮੂਹ ਹੈ, ਦੇ ਮੌਜੂਦਾ ਚੇਅਰ ਵਜੋਂ ਆਪਣੀ ਸਮਰੱਥਾ ਵਿੱਚ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਵੀ ਜਲਵਾਯੂ ਪਰਿਵਰਤਨ ਗੱਲਬਾਤ ਵਿੱਚ ਬਲਾਕ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਕਰੇਗਾ; ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਜਲਵਾਯੂ ਵਿੱਤ, ਅਨੁਕੂਲਨ, ਘਟਾਉਣਾ, ਅਤੇ ਸਮਰੱਥਾ ਨਿਰਮਾਣ ਥੀਮੈਟਿਕ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ।