ISRO ਨੂੰ ਲੱਗਾ ਝਟਕਾ, ਨਾਕਾਮ ਰਿਹਾ SSLV ਮਿਸ਼ਨ, ਗਲਤ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ’ਚ ਸਥਾਪਿਤ ਹੋਇਆ ਸੈਟੇਲਾਈਟ

ਸ਼੍ਰੀਹਰਿਕੋਟਾ– ਭਾਰਤੀ ਪੁਲਾੜ ਖੋਜ ਸੰਗਠਨ (ਇਸਰੋ) ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਡਾ. ਐੱਸ. ਸੋਮਨਾਥ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਅਗਲੀ ਪੀੜ੍ਹੀ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਛੋਟੇ ਸੈਟੇਲਾਈਟ ਪ੍ਰੀਖਣ ਯਾਨ (ਐੱਸ. ਐੱਸ. ਐੱਲ. ਵੀ.-ਡੀ-1) ਦਾ ਮਿਸ਼ਨ ਨਾਕਾਮ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਡਾ. ਸੋਮਨਾਥ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਇਸ ਪ੍ਰੀਖਣ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਦਾਗੇ ਗਏ ਦੋਵੇਂ ਸੈਟੇਲਾਈਟ ਈ. ਓ. ਐੱਸ.-02 ਅਤੇ ਆਜ਼ਾਦੀ ਸੈੱਟ ਗਲਤ ਸ਼੍ਰੇਣੀਆਂ ’ਚ ਸਥਾਪਿਤ ਹੋ ਕੇ ਹੇਠਾਂ ਡਿੱਗ ਗਏ ਅਤੇ ਹੁਣ ਇਹ ਕਿਸੇ ਕੰਮ ਦੇ ਨਹੀਂ ਰਹੇ ਹਨ।
ਐੱਸ. ਐੱਸ. ਐੱਲ. ਵੀ.-ਡੀ.-1 ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਢੰਗ ਨਾਲ ਉਡਾਣ ਭਰਨ ਅਤੇ ਸਾਰੇ 3 ਪੜਾਵਾਂ ’ਚ ਆਮ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸੈਟੇਲਾਈਟ ਨੂੰ ਸਹੀ ਸ਼੍ਰੇਣੀਆਂ ’ਚ ਸਥਾਪਤਿ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਿਆ ਅਤੇ ਹੁਣ ਇਹ ਸੈਟੇਲਾਈਟ ਕਿਸੇ ਕੰਮ ਦੇ ਨਹੀਂ ਰਹਿ ਗਏ ਹਨ। ਇਸ ਮੁਹਿੰਮ ਦੀ ਨਾਕਾਮੀ ਦੇ ਕਾਰਨ ਦਾ ਪਤਾ ਕਰ ਲਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਹੁਣ ਇਸ ਦੇ ਹੱਲ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ’ਚ ਕਾਰਵਾਈ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ।
ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਸੈਟੇਲਾਈਟ ਨੂੰ ਅੰਡਾਕਾਰ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਦੀ ਜਗ੍ਹਾ ਪ੍ਰਿਥਵੀ ਦੀ ਸਤ੍ਹਾ ਦੇ ਨੇੜੇ ਚੌਕੋਰ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ’ਚ ਸਥਾਪਿਤ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਜਦ ਸੈਟੇਲਾਈਟ ਨੂੰ ਅਜਿਹੀ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ’ਚ ਸਥਾਪਿਤ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ਤਾਂ ਉਹ ਉਥੇ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਨਹੀਂ ਰਹਿਣਗੇ ਅਤੇ ਹੇਠਾਂ ਆ ਜਾਣਗੇ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਦਿਨਾਂ ’ਚ ਮਾਹਿਰਾਂ ਦਾ ਇਕ ਸਮੂਹ ਮਾਮੂਲੀ ਸੁਧਾਰ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਸਰੋ ਛੇਤੀ ਹੀ ਐੱਸ. ਐੱਸ. ਐੱਲ. ਵੀ.-ਡੀ-2 ਲਾਂਚ ਕਰੇਗਾ।