ਸਿਡਨੀ – ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੇ ਸ਼ਹਿਰ ਸਿਡਨੀ ਅਤੇ ਆਸ-ਪਾਸ ਸੈਂਕੜੇ ਘਰ ਪਾਣੀ ਵਿੱਚ ਡੁੱਬ ਗਏ ਹਨ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ 50,000 ਲੋਕ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਏ ਹਨ।ਸਟੇਟ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਸਰਵਿਸ ਮੈਨੇਜਰ ਐਸ਼ਲੇ ਸੁਲੀਵਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਰਿਸਪਾਂਸ ਟੀਮਾਂ ਨੇ ਸਿਡਨੀ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਹੜ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਭਰੀਆਂ ਸੜਕਾਂ ਜਾਂ ਪਾਣੀ ਵਿੱਚ ਡੁੱਬੇ ਘਰਾਂ ਅਤੇ ਕਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਫਸੇ ਲੋਕਾਂ ਵਿਚੋਂ ਰਾਤੋ-ਰਾਤ 100 ਲੋਕ ਬਚਾਏ ਗਏ।ਭਾਰੀ ਮੀਂਹ ਦੇ ਦਿਨਾਂ ਨੇ ਡੈਮਾਂ ਨੂੰ ਓਵਰਫਲੋ ਕਰਨ ਅਤੇ ਜਲ ਮਾਰਗਾਂ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਕਿਨਾਰਿਆਂ ਨੂੰ ਤੋੜਨ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣਾਇਆ, ਜਿਸ ਨਾਲ 16 ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿੱਚ 5 ਮਿਲੀਅਨ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਸ਼ਹਿਰ ਦੇ ਕੁਝ ਹਿੱਸਿਆਂ ਵਿੱਚ ਚੌਥੀ ਹੜ੍ਹ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਆਈ।
ਨਿਊ ਸਾਊਥ ਵੇਲਜ਼ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਹੜ੍ਹ ਪੀੜਤਾਂ ਲਈ ਫੈਡਰਲ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਵਿੱਤੀ ਸਹਾਇਤਾ ਨੂੰ ਸਰਗਰਮ ਕਰਦਿਆਂ 23 ਸਥਾਨਕ ਸਰਕਾਰੀ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਰਾਤੋ ਰਾਤ ਇੱਕ ਆਫ਼ਤ ਘੋਸ਼ਿਤ ਕੀਤੀ ।ਨਿਊ ਸਾਊਥ ਵੇਲਜ਼ ਦੇ ਪ੍ਰੀਮੀਅਰ ਡੋਮਿਨਿਕ ਪੇਰੋਟੈਟ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਘਰਾਂ ਨੂੰ ਛੱਡਣ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਕਰਨ ਦੇ ਆਦੇਸ਼ਾਂ ਅਤੇ ਚੇਤਾਵਨੀਆਂ ਨੇ 50,000 ਤੋਂ ਵੱਧ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕੀਤਾ ਜੋ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ 32,000 ਸਨ।ਪੇਰੋਟੇਟ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਆਫ਼ਤ ਖ਼ਤਮ ਨਹੀਂ ਹੋਈ ਹੈ। ਕਿਰਪਾ ਕਰਕੇ ਤੁਸੀਂ ਜਿੱਥੇ ਵੀ ਹੋ, ਉਦਾਸ ਨਾ ਰਹੋ। ਕਿਰਪਾ ਕਰਕੇ ਸੜਕਾਂ ‘ਤੇ ਗੱਡੀ ਚਲਾਉਣ ਵੇਲੇ ਸਾਵਧਾਨ ਰਹੋ। ਸਾਡੇ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਹੜ੍ਹ ਆਉਣ ਦਾ ਅਜੇ ਵੀ ਕਾਫ਼ੀ ਖ਼ਤਰਾ ਹੈ।
ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਸੇਵਾਵਾਂ ਮੰਤਰੀ ਸਟੀਫ ਕੁੱਕ ਨੇ ਹੜ੍ਹ ਸੰਕਟ ਦੇ ਚੌਥੇ ਦਿਨ ਤੱਕ ਕਿਸੇ ਵੀ ਮੌਤ ਜਾਂ ਗੰਭੀਰ ਸੱਟ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ ਬਚਾਅ ਅਮਲੇ ਦੇ ਹੁਨਰ ਅਤੇ ਵਚਨਬੱਧਤਾ ਦਾ ਸਿਹਰਾ ਦਿੱਤਾ।ਬਿਊਰੋ ਆਫ ਮੀਟਿਓਰੋਲੋਜੀ ਦੇ ਮੌਸਮ ਵਿਗਿਆਨੀ ਜੋਨਾਥਨ ਹਾਉ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਦੱਖਣੀ ਸਿਡਨੀ ਦੇ ਕੁਝ ਹਿੱਸਿਆਂ ਵਿੱਚ 24 ਘੰਟਿਆਂ ਵਿੱਚ 20 ਸੈਂਟੀਮੀਟਰ (ਲਗਭਗ 8 ਇੰਚ) ਤੋਂ ਵੱਧ ਬਾਰਿਸ਼ ਹੋਈ, ਜੋ ਸ਼ਹਿਰ ਦੀ ਸਾਲਾਨਾ ਔਸਤ ਦੇ 17 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਤੋਂ ਵੱਧ ਹੈ।ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਸਿਡਨੀ ਦੇ ਪੂਰਬੀ ਉਪਨਗਰਾਂ ਵਿੱਚ ਭਾਰੀ ਮੀਂਹ ਦੀ ਗੰਭੀਰ ਮੌਸਮ ਚੇਤਾਵਨੀਆਂ ਜਾਰੀ ਰਹੀਆਂ। ਚੇਤਾਵਨੀਆਂ ਸਿਡਨੀ ਦੇ ਉੱਤਰ ਵੱਲ ਤੱਟ ਦੇ ਨਾਲ ਅਤੇ ਹੰਟਰ ਵੈਲੀ ਵਿੱਚ ਵੀ ਵਧੀਆਂ।ਸਭ ਤੋਂ ਖਰਾਬ ਹੜ੍ਹ ਸਿਡਨੀ ਦੇ ਉੱਤਰੀ ਅਤੇ ਪੱਛਮੀ ਕਿਨਾਰਿਆਂ ਦੇ ਨਾਲ ਹਾਕਸਬਰੀ-ਨੇਪੀਅਨ ਨਦੀ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਦੇ ਨਾਲ ਸੀ।
ਹਾਉ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਚੰਗੀ ਖ਼ਬਰ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਕੱਲ੍ਹ ਦੁਪਹਿਰ ਤੱਕ ਇਹ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਸੁੱਕਾ ਦਿਖਾਈ ਦੇ ਰਿਹਾ ਹੈ।ਰਾਤ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਬਾਰਿਸ਼ ਹੋਈ ਅਤੇ ਇਹ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਕੁਝ ਨਦੀਆਂ ਨੂੰ ਦੂਜੀ ਵਾਰ ਸਿਖਰ ‘ਤੇ ਦੇਖ ਰਿਹਾ ਹੈ।ਨਿਊ ਸਾਊਥ ਵੇਲਜ਼ ਤੱਟ ਦੇ ਨਾਲ ਜੰਗਲੀ ਮੌਸਮ ਅਤੇ ਪਹਾੜੀ ਸਮੁੰਦਰਾਂ ਨੇ 21 ਚਾਲਕ ਦਲ ਦੇ ਮੈਂਬਰਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਇੱਕ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਾਰਗੋ ਸਮੁੰਦਰੀ ਜਹਾਜ਼ ਨੂੰ ਖੁੱਲ੍ਹੇ ਸਮੁੰਦਰ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਲਈ ਲਿਜਾਣ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਨੂੰ ਅਸਫਲ ਕਰ ਦਿੱਤਾ।ਸੋਮਵਾਰ ਸਵੇਰੇ ਸਿਡਨੀ ਦੇ ਦੱਖਣ ਵਿੱਚ ਵੋਲੋਂਗੋਂਗ ਵਿੱਚ ਬੰਦਰਗਾਹ ਛੱਡਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਜਹਾਜ਼ ਦੀ ਸ਼ਕਤੀ ਖਤਮ ਹੋ ਗਈ ਅਤੇ ਇਸ ਦੇ ਚੱਟਾਨਾਂ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ 30 ਸਮੁੰਦਰੀ ਮੀਲ (34 ਮੀਲ ਪ੍ਰਤੀ ਘੰਟਾ) ਦੀ ਰਫ਼ਤਾਰ ਨਾਲ ਵਗਣ ਵਾਲੀਆਂ ਹਵਾਵਾਂ ਅਤੇ 8-ਮੀਟਰ (26-ਫੁੱਟ) ਦੇ ਝੁਲਸਣ ਨਾਲ ਜ਼ਮੀਨ ‘ਤੇ ਡਿੱਗਣ ਦਾ ਖਤਰਾ ਪੈਦਾ ਹੋ ਗਿਆ।
ਪੋਰਟ ਅਥਾਰਟੀ ਦੇ ਚੀਫ ਐਗਜ਼ੀਕਿਊਟਿਵ ਫਿਲਿਪ ਹੋਲੀਡੇ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਟਗਬੋਟ ਨਾਲ ਸਮੁੰਦਰੀ ਜਹਾਜ਼ ਨੂੰ ਖੁੱਲ੍ਹੇ ਸਮੁੰਦਰ ਵਿੱਚ ਲਿਜਾਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਉਦੋਂ ਖ਼ਤਮ ਹੋ ਗਈ ਜਦੋਂ ਸੋਮਵਾਰ ਦੇਰ ਰਾਤ 11-ਮੀਟਰ (36-ਫੁੱਟ) ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਟੋਆਲਾਈਨ ਟੁੱਟ ਗਈ।ਇਹ ਜਹਾਜ਼ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਦੋ ਐਂਕਰਾਂ ਅਤੇ ਦੋ ਟਗਬੋਟਾਂ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਤੱਟ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਦੂਰ ਆਪਣੀ ਸਥਿਤੀ ਨੂੰ ਬਰਕਰਾਰ ਰੱਖ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਹੋਲੀਡੇ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਮੌਸਮ ਅਤੇ ਸਮੁੰਦਰੀ ਹਾਲਾਤ ਸ਼ਾਂਤ ਹੋਣ ‘ਤੇ ਜਹਾਜ਼ ਨੂੰ ਸਿਡਨੀ ਲਿਜਾਣ ਦੀ ਨਵੀਂ ਯੋਜਨਾ ਸੀ। ਅਸਲ ਯੋਜਨਾ ਸਮੁੰਦਰੀ ਜਹਾਜ਼ ਦੇ ਅਮਲੇ ਲਈ ਆਪਣੇ ਇੰਜਣ ਦੀ ਮੁਰੰਮਤ ਕਰਨ ਲਈ ਸੀ।ਹੋਲੀਡੇ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿਅਸੀਂ ਕੱਲ੍ਹ ਨਾਲੋਂ ਬਿਹਤਰ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਹਾਂ। ਪੇਰੋਟੈਟ ਨੇ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਜਹਾਜ਼ ਨੂੰ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਟਗਬੋਟ ਚਾਲਕਾਂ ਦੇ ਜਵਾਬ ਨੂੰ “ਬਹਾਦਰੀ” ਦੱਸਿਆ।