ਪੁਣੇ– ਐਮਕਿਓਰ ਫਾਰਮਾਸਿਊਟੀਕਲਜ਼ ਲਿਮਟਿਡ ਦੀ ਸਹਾਇਕ ਕੰਪਨੀ ਜੇਨੋਵਾ ਬਾਇਓਫਾਰਮਾਸਿਊਟੀਕਲਜ਼ ਲਿਮਟਿਡ ਨੇ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਉਸ ਦੀ ਐੱਮ. ਆਰ. ਐੱਨ. ਏ. ਵੈਕਸੀਨ-19 ਕੋਵਿਡ-19 ਖਿਲਾਫ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਵਰਤੋਂ ਲਈ ਡਰੱਗ ਕੰਟਰੋਲਰ ਜਨਰਲ ਆਫ ਇੰਡੀਆ ( ਡੀ. ਸੀ. ਜੀ. ਆਈ.) ਨੇ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਜੈਮਕੋਵੈਕ-19 ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਬਣੀ ਪਹਿਲੀ ਐੱਮ. ਆਰ. ਐੱਨ. ਏ. ਵੈਕਸੀਨ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਵਿਸ਼ਵ ਦੀ ਤੀਜੀ ਐੱਮ. ਆਰ. ਐੱਨ. ਏ. ਵੈਕਸੀਨ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਕੋਵਿਡ-19 ਲਈ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਮਿਲੀ ਹੈ।
ਐੱਮ. ਆਰ. ਐੱਨ. ਏ. ਟੀਕਿਆਂ ਨੂੰ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਐੱਮ. ਆਰ ਐੱਨ. ਏ. ਗੈਰ-ਇਨਫੈਕਟਿਡ, ਕੁਦਰਤ ਵਿਚ ਗੈਰ-ਏਕੀਕ੍ਰਿਤ ਅਤੇ ਮਾਪਦੰਡ ਸੈਲੂਲਰ ਤੰਤਰ ਵਲੋਂ ਅਪਮਾਨਿਤ ਹੈ। ਕੰਪਨੀ ਨੇ ਇਕ ਬਿਆਨ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਤੌਰ ’ਤੇ ਇਹ ਤਕਨੀਕ ਕਿਸੇ ਵੀ ਮੌਜੂਦਾ ਜਾਂ ਉਭਰਦੇ ਹੋਏ ਵਾਇਰਸ ਦੇ ਵਰਜ਼ਨ ਲਈ ਵੈਕਸੀਨ ਨੂੰ ਛੇਤੀ ਉਸ ਰੂਪ ਵਿਚ ਬਦਲਣ ਲਈ ਲਚਕੀਲਾਪਣ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਇਹ ਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਮੰਚ ਮਹਾਮਾਰੀ ਲਈ ਤਿਆਰ ਕਰਨ ਵਿਚ ਸਮਰੱਥ ਬਣਾਏਗਾ। ਬਿਆਨ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਕਿ ਜੇਨੋਵਾ ਦਾ ਜੈਮਕੋਵੈਕ-19 ਦਾ ਪ੍ਰੀਖਣ ਤੀਜੇ ਪੜਾਅ ਦੇ ਆਖਰੀ ਬਿੰਦੂ ’ਤੇ ਪੁੱਜ ਗਿਆ ਹੈ।