ਬਰਲਿਨ (ਏ.ਐਨ.ਆਈ.) ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਨੇ ਜਰਮਨੀ ਵਿੱਚ G7 ਸਿਖਰ ਸੰਮੇਲਨ ਵਿੱਚ ਸ਼ਿਰਕਤ ਕੀਤੀ। ਇੱਥੋਂ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਸੰਯੁਕਤ ਅਰਬ ਅਮੀਰਾਤ ਲਈ ਰਵਾਨਾ ਹੋਏ। ਇੱਥੇ ਉਹ ਸੰਯੁਕਤ ਅਰਬ ਅਮੀਰਾਤ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਅਤੇ ਅਬੂ ਧਾਬੀ ਦੇ ਸ਼ਾਸਕ ਸ਼ੇਖ ਖਲੀਫਾ ਬਿਨ ਜਾਏਦ ਅਲ ਨਾਹਯਾਨ ਦੀ ਮੌਤ ‘ਤੇ ਸੋਗ ਪ੍ਰਗਟ ਕਰਨਗੇ। ਪੀ.ਐੱਮ. ਮੋਦੀ ਨੇ ਜਰਮਨੀ ਦੇ ਲੋਕਾਂ, ਚਾਂਸਲਰ ਬੁੰਡੇਸਕੈਂਜਲਰ ਓਲਾਫ ਸਕੋਲਜ਼ ਅਤੇ ਜਰਮਨ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਧੰਨਵਾਦ ਕੀਤਾ। ਜੀ-7 ਸਿਖਰ ਸੰਮੇਲਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਮੈਂਬਰ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਮੁਖੀਆਂ ਨੂੰ ਕਈ ਤੋਹਫੇ ਭੇਂਟ ਕੀਤੇ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਰੇਸ਼ਮੀ ਗਲੀਚੇ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਮੁਰਾਦਾਬਾਦ ਦੇ ਮਟਕਾ ਅਤੇ ਵਾਰਾਣਸੀ ਦੇ ਰਾਮ ਦਰਬਾਰ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ।
ਕੈਨੇਡਾ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨੂੰ ਭੇਂਟ ਕੀਤੀ ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੀ ਕਾਲੀਨ
ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਮੋਦੀ ਨੇ ਕੈਨੇਡੀਅਨ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਜਸਟਿਨ ਟਰੂਡੋ ਨੂੰ ਕਸ਼ਮੀਰ ਤੋਂ ਭਾਰਤੀ ਹੱਥ ਨਾਲ ਬੁਣਿਆ ਰੇਸ਼ਮ ਦਾ ਗਲੀਚਾ ਤੋਹਫੇ ਵਿਚ ਦਿੱਤਾ। ਹੱਥਾਂ ਨਾਲ ਬੁਣੇ ਹੋਏ ਰੇਸ਼ਮ ਦੇ ਇਹ ਗਲੀਚੇ ਆਪਣੀ ਕੋਮਲਤਾ ਲਈ ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਮਸ਼ਹੂਰ ਹਨ। ਇੱਕ ਕਸ਼ਮੀਰੀ ਰੇਸ਼ਮ ਦਾ ਕਾਰਪੇਟ ਇਸ ਦੀ ਸੁੰਦਰਤਾ, ਸੰਪੂਰਨਤਾ, ਹਰੇ ਭਰੇਪਨ, ਲਗਜ਼ਰੀ ਅਤੇ ਸਮਰਪਿਤ ਕਾਰੀਗਰੀ ਲਈ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।
ਜਰਮਨੀ ਦੇ ਚਾਂਸਲਰ ਨੂੰ ਭੇਂਟ ਕੀਤਾ ਮੁਰਾਦਾਬਾਦ ਦਾ ਉੱਕਰਿਆ ਹੋਇਆ ਘੜਾ
ਪੀ.ਐੱਮ. ਮੋਦੀ ਨੇ ਜਰਮਨੀ ਦੇ ਚਾਂਸਲਰ ਓਲਾਫ ਸਕੋਲਜ਼ ਨੂੰ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ ਮੁਰਾਦਾਬਾਦ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਤੋਂ ਉੱਕਰਿਆ ਹੋਇਆ ਧਾਤ ਦਾ ਇੱਕ ਘੜਾ ਤੋਹਫ਼ੇ ਵਜੋਂ ਦਿੱਤਾ। ਇਹ ਨਿੱਕਲ ਕੋਟੇਡ, ਹੱਥਾਂ ਨਾਲ ਉੱਕਰੀ ਹੋਈ ਪਿੱਤਲ ਦੇ ਭਾਂਡੇ ਮੁਰਾਦਾਬਾਦ ਦੀ ਇੱਕ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਰਚਨਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਦਾ ਪਿੱਤਲ ਦਾ ਸ਼ਹਿਰ ਜਾਂ ‘ਬ੍ਰਾਸ ਸਿਟੀ’ ਵੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।
ਸੇਨੇਗਲ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀ ਕਪਾਹ ਦੀ ਦਰੀ
ਪੀ.ਐੱਮ. ਮੋਦੀ ਨੇ ਸੇਨੇਗਲ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਮੈਕੀ ਸਾਲ ਨੂੰ ਯੂਪੀ ਦੇ ਸੀਤਾਪੁਰ ਜ਼ਿਲੇ ਤੋਂ ਮੂੰਜ ਦੀਆਂ ਟੋਕਰੀਆਂ ਅਤੇ ਕਪਾਹ ਦੀਆਂ ਦਰੀਆਂ ਤੋਹਫ਼ੇ ਵਜੋਂ ਦਿਤੀਆਂ।ਸੇਨੇਗਲ ਵਿੱਚ ਹੱਥ ਨਾਲ ਬੁਣਨ ਦੀ ਪਰੰਪਰਾ ਮਾਂ ਤੋਂ ਧੀ ਤੱਕ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਜੋ ਔਰਤਾਂ ਦੁਆਰਾ ਸੰਚਾਲਿਤ ਸੱਭਿਆਚਾਰਕ ਪ੍ਰਗਟਾਵੇ ਅਤੇ ਰੋਜ਼ੀ-ਰੋਟੀ ਲਈ ਇੱਕ ਵਾਹਨ ਵਜੋਂ ਇਸਦੀ ਮਹੱਤਤਾ ਨੂੰ ਜੋੜਦੀ ਹੈ।
ਅਰਜਨਟੀਨਾ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਨੂੰ ਭੇਂਟ ਕੀਤੀ ਨੰਦੀ ਥੀਮ ਵਾਲੀ ਡੋਕਰਾ ਕਲਾ
ਪ੍ਰਧਾਨ ਮਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਨੇ ਅਰਜਨਟੀਨਾ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਅਲਬਰਟੋ ਫਰਨਾਂਡੀਜ਼ ਨੂੰ ਨੰਦੀ-ਥੀਮ ਵਾਲੀ ਡੋਕਰਾ ਕਲਾ ਭੇਂਟ ਕੀਤੀ। ਕਲਾ ਦਾ ਇਹ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਕੰਮ ਨੰਦੀ ਦਾ ਚਿੱਤਰ ਹੈ – ਜੀ ਮੇਡਿਟੇਟਿਵ ਬੁੱਲ ਮਤਲਬ ਧਿਆਨ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਬਲਦ। ਹਿੰਦੂ ਮਿਥਿਹਾਸ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਨੰਦੀ ਨੂੰ ਵਿਨਾਸ਼ ਦੇ ਦੇਵਤਾ ਭਗਵਾਨ ਸ਼ਿਵ ਦਾ ਵਾਹਨ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।
ਦੱਖਣੀ ਅਫਰੀਕਾ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀ ਰਾਮਾਇਣ ਥੀਮ ਵਾਲੀ ਡੋਕਰਾ ਕਲਾ
ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਨੇ ਦੱਖਣੀ ਅਫਰੀਕਾ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਸਿਰਿਲ ਰਾਮਾਫੋਸਾ ਨੂੰ ਛੱਤੀਸਗੜ੍ਹ ਤੋਂ ਰਾਮਾਇਣ ਥੀਮ ਵਾਲੀ ਡੋਕਰਾ ਕਲਾ ਭੇਂਟ ਵਿਚ ਦਿੱਤੀ। ਡੋਕਰਾ ਕਲਾ ਨਾਨ-ਫੈਰਸ ਮੈਟਲ ਕਾਸਟਿੰਗ ਹੈ, ਜੋ ਗੁੰਮ ਹੋਈ ਮੋਮ ਕਾਸਟਿੰਗ ਤਕਨੀਕ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ 4,000 ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਵੀ ਵੱਧ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਅਜਿਹੀਆਂ ਧਾਤ ਦੀਆਂ ਕਾਸਟਿੰਗਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ।
ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀ ਇਹ ਭੇਂਟ
ਪੀ.ਐੱਮ. ਮੋਦੀ ਨੇ ਅਮਰੀਕੀ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਜੋਅ ਬਾਈਡੇਨ ਨੂੰ ਵਾਰਾਣਸੀ ਦੀ ਗੁਲਾਬੀ ਮੀਨਾਕਾਰੀ ਬਰੋਚ ਅਤੇ ਕਫਲਿੰਕ ਸੈੱਟ ਤੋਹਫ਼ੇ ਵਿੱਚ ਦਿੱਤਾ। ਇਹ ਕਫਲਿੰਕਸ ਪ੍ਰੈਜ਼ੀਡੈਂਟ ਲਈ ਡਿਜ਼ਾਈਨ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ ਅਤੇ ਪਹਿਲੀ ਔਰਤ ਲਈ ਮੇਲ ਖਾਂਦੇ ਬਰੋਚ ਹਨ। ਗੁਲਾਬੀ ਮੀਨਾਕਾਰੀ ਇੱਕ ਜੀਆਈ-ਟੈਗ ਕਲਾ ਹੈ।
ਜਾਪਾਨ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨੂੰ ਦਿੱਤਾ ਇਹ ਤੋਹਫ਼ਾ
ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਨੇ ਜਾਪਾਨੀ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਫੂਮਿਓ ਕਿਸ਼ਿਦਾ ਨੂੰ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ ਨਿਜ਼ਾਮਾਬਾਦ ਤੋਂ ਬਲੈਕ ਪੈਟਰੀ ਪੀਸ (ਕਾਲੀ ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਬਰਤਨ ਦੇ ਟੁਕੜੇ) ਤੋਹਫ਼ੇ ਵਜੋਂ ਦਿੱਤੇ। ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਬਰਤਨ ‘ਤੇ ਗੂੜ੍ਹੇ ਰੰਗਾਂ ਨੂੰ ਬਾਹਰ ਲਿਆਉਣ ਲਈ ਇਕ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਤਕਨੀਕ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਬਰਤਨ ਓਵਨ ਦੇ ਅੰਦਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਇਹ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਓਵਨ ਵਿੱਚ ਆਕਸੀਜਨ ਦੇ ਦਾਖਲ ਹੋਣ ਲਈ ਕੋਈ ਥਾਂ ਨਹੀਂ ਹੈ ਅਤੇ ਗਰਮੀ ਦਾ ਪੱਧਰ ਉੱਚਾ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ।
ਯੂਕੇ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨੂੰ ਦਿੱਤਾ ਇਹ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਤੋਹਫ਼ਾ
ਪੀ.ਐੱਮ. ਮੋਦੀ ਨੇ ਯੂਕੇ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਬੋਰਿਸ ਜਾਨਸਨ ਨੂੰ ਯੂਪੀ ਦੇ ਬੁਲੰਦਸ਼ਹਿਰ ਤੋਂ ਪਲੈਟੀਨਮ ਪੇਂਟ ਵਾਲਾ ਹੱਥ ਪੇਂਟ ਕੀਤਾ ਚਾਹ ਦਾ ਸੈੱਟ ਤੋਹਫ਼ਾ ਦਿੱਤਾ। ਇਸ ਸਾਲ ਮਨਾਈ ਜਾ ਰਹੀ ਮਹਾਰਾਣੀ ਦੀ ਪਲੈਟੀਨਮ ਜੁਬਲੀ ਦੇ ਸਨਮਾਨ ਵਿੱਚ ਕ੍ਰੌਕਰੀ ਨੂੰ ਪਲੈਟੀਨਮ ਮੈਟਲ ਪੇਂਟ ਨਾਲ ਕਤਾਰਬੱਧ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਮਹਿੰਦੀ ਕੋਨ ਦੇ ਕੰਮ ਨਾਲ ਉਭਰੀ ਰੂਪਰੇਖਾ ਹੱਥੀਂ ਤਿਆਰ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ।
ਇੰਡੋਨੇਸ਼ੀਆ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਨੂੰ ਭੇਂਟ ਕੀਤਾ Lacquerware Ram Durbar
ਪੀ.ਐੱਮ. ਮੋਦੀ ਨੇ ਇੰਡੋਨੇਸ਼ੀਆ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਜੋਕੋ ਵਿਡੋਡੋ ਨੂੰ ਯੂਪੀ ਦੇ ਵਾਰਾਣਸੀ ਤੋਂ ਲੱਖਾਵਰ ਰਾਮ ਦਰਬਾਰ ਤੋਹਫ਼ੇ ਵਜੋਂ ਦਿੱਤਾ। ਦੇਵੀ-ਦੇਵਤਿਆਂ ਅਤੇ ਪਵਿੱਤਰ ਜਾਨਵਰਾਂ ਦੀਆਂ ਲੱਕੜ ਦੀਆਂ ਮੂਰਤੀਆਂ ਨੂੰ ਸ਼ਰਧਾਲੂਆਂ ਦੁਆਰਾ ਵਾਪਸ ਲੈ ਕੇ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਯਾਦਗਾਰੀ ਚਿੰਨ੍ਹ ਵਜੋਂ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਇਹ ਖਾਸ ਟੁਕੜਾ ਸਿਕੈਮੋਰ (ਬੋਟੈਨੀਕਲ ਨਾਮ: ਫਿਕਸ ਰੇਸਮੋਸਾ) ਦੀ ਲੱਕੜ ‘ਤੇ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ।
ਫਰਾਂਸ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀ ਇਹ ਭੇਂਟ
ਪੀ.ਐੱਮ. ਮੋਦੀ ਨੇ ਫਰਾਂਸ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਇਮੈਨੁਅਲ ਮੈਕਰੋਨ ਨੂੰ ਜ਼ਰਦੋਜ਼ੀ ਬਾਕਸ ਵਿੱਚ ਆਈਟੀਆਰ ਦੀਆਂ ਬੋਤਲਾਂ ਤੋਹਫ਼ੇ ਵਿੱਚ ਦਿੱਤੀਆਂ। ਕੈਰੀਅਰ ਬਾਕਸ ਨੂੰ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਭਾਰਤ ਦੀ ਰਾਜਧਾਨੀ ਲਖਨਊ ਵਿੱਚ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਜ਼ਰੀ ਜ਼ਰਦੋਜ਼ੀ ਬਾਕਸ ਨੂੰ ਫ੍ਰੈਂਚ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਝੰਡੇ ਦੇ ਰੰਗਾਂ ਵਿਚ ਖਾਦੀ ਰੇਸ਼ਮ ਅਤੇ ਸਾਟਿਨ ਟਿਸ਼ੂ ‘ਤੇ ਹੱਥ ਨਾਲ ਕਢਾਈ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਨਮੂਨੇ ਰਵਾਇਤੀ ਇੰਡੋ-ਫ਼ਾਰਸੀ, ਨੀਲੇ ਰੰਗ ਵਿੱਚ ਧਾਤ ਦੀ ਤਾਰ ਨਾਲ ਹੱਥਾਂ ਨਾਲ ਕਢਾਈ ਕੀਤੇ ਕਮਲ ਦੇ ਫੁੱਲ ਅਤੇ ਕਸ਼ਮੀਰੀ ਗਲੀਚਿਆਂ ਵਿੱਚ ਵਰਤੇ ਗਏ ਇੱਕ ਲਟਕਣ ਅਤੇ ਅਵਧੀ ਆਰਕੀਟੈਕਚਰ ਦੇ ਨਮੂਨੇ ਹਨ।
ਇਟਲੀ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨੂੰ ਦਿੱਤਾ ਇਹ ਤੋਹਫ਼ਾ
ਪੀ.ਐੱਮ. ਮੋਦੀ ਨੇ ਇਟਲੀ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਮਾਰੀਓ ਦ੍ਰਾਘੀ ਨੂੰ ਸੰਗਮਰਮਰ ਦਾ ਇੱਕ ਟੇਬਲ ਟਾਪ ਤੋਹਫਾ ਦਿੱਤਾ। ਪੀਟਰਾ ਡੂਰਾ ਜਾਂ ਮਾਰਬਲ ਇਨਲੇ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਓਪਸ ਸੇਕਟਾਈਲ ਵਿੱਚ ਹੋਈ ਹੈ- ਪੀਟਰਾ ਡੂਰਾ ਦਾ ਇੱਕ ਰੂਪ ਪ੍ਰਾਚੀਨ ਅਤੇ ਮੱਧਯੁਗੀ ਰੋਮਨ ਸੰਸਾਰ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਹੈ ਜਿੱਥੇ ਇੱਕ ਤਸਵੀਰ ਜਾਂ ਪੈਟਰਨ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਸਮੱਗਰੀ ਨੂੰ ਕੱਟ ਕੇ ਕੰਧਾਂ ਅਤੇ ਫਰਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਜੜਿਆ ਜਾਂਦਾ ਸੀ। ਇਨਲੇ ਵਰਕ ਦੇ ਨਾਲ ਇਹ ਸੰਗਮਰਮਰ ਟੇਬਲ ਟਾਪ ਤਾਜ ਮਹਿਲ ਪ੍ਰਸਿੱਧੀ ਦੇ ਆਗਰਾ ਵਿੱਚ ਇਸਦਾ ਮੂਲ ਹੈ।