ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ– ਅਮਰੀਕੀ ਵਾਹਨ ਨਿਰਮਾਤਾ ਕੰਪਨੀ ਟੈਸਲਾ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਆਉਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹੈ ਪਰ ਇਸ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਕੇਂਦਰੀ ਟਰਾਂਸਪੋਰਟ ਮੰਤਰੀ ਨਿਤਿਨ ਗਡਕਰੀ ਨੇ ਸਖਤ ਅਤੇ ਦੋ-ਟੁੱਕ ਬਿਆਨ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਟੈਸਲਾ ਦਾ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਸਵਾਗਤ ਹੈ ਪਰ ਕੰਪਨੀ ਦੀਆਂ ਚੀਨ ਵਿਚ ਗੱਡੀਆਂ ਬਣਾ ਕੇ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਬੇਚੈਨੀ ਦੀ ਧਾਰਨਾ ਪਚਣ ਵਾਲੀ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਬਹੁਤ ਵੱਡਾ ਬਾਜ਼ਾਰ ਹੈ ਅਤੇ ਟੈਸਲਾ ਦਾ ਪਲਾਂਟ ਇਥੇ ਹੀ ਸਥਾਪਤ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਕੰਪਨੀ ਦੇ ਮੁਖੀ ਦੇ ਨਾਲ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿਚ ਗੱਲਬਾਤ ਹੋਈ ਸੀ।
ਕੇਂਦਰੀ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਟੈਸਲਾ ਦਾ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਸਵਾਗਤ ਹੈ, ਸਾਨੂੰ ਕੋਈ ਸਮੱਸਿਆ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਭਾਰਤੀ ਆਟੋਮੋਬਾਇਲ ਉਦਯੋਗ ਦਾ ਕਾਰੋਬਾਰ 7.5 ਲੱਖ ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦਾ ਹੈ। ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆ ਵਿਚ ਸਾਰੇ ਵੱਕਾਰੀ ਬ੍ਰਾਂਡ (ਬੀ. ਐੱਮ. ਡਬਲਿਊ., ਮਰਸੀਡੀਜ਼, ਹੁੰਡਈ, ਟੋਯੋਟਾ, ਵੋਲਵੋ, ਹੋਂਡਾ) ਇਥੇ ਹਨ। ਗਡਕਰੀ ਮੁਤਾਬਕ ਐਲਨ ਮਸਕ ਚੀਨ ਵਿਚ ਕਾਰ ਦਾ ਨਿਰਮਾਣ ਕਰ ਕੇ ਉਸ ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਵੇਚਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਐਲਨ ਮਸਕ ਕਾਰ ਬਣਾਉਣ ਦਾ ਅਾਪਣਾ ਪਲਾਂਟ ਇਥੇ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸਭ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਹਾਇਕ ਉਪਕਰਣ ਮਿਲਣਗੇ। ਕੇਂਦਰੀ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜੇਕਰ ਟੈਸਲਾ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਕਾਰਾਂ ਦਾ ਨਿਰਮਾਣ ਕਰ ਕੇ ਉਸ ਨੂੰ ਇਥੇ ਵੇਚਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਉਸ ਤੋਂ ਚੰਗੀ ਵਿਕਰੀ ਹੋਵੇਗੀ।
ਗ੍ਰੀਨ ਹਾਈਡ੍ਰੋਜਨ ਭਵਿੱਖ ਦਾ ਈਂਧਨ
ਨਿਤਿਨ ਗਡਕਰੀ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਅਗਲੇ 2 ਸਾਲਾਂ ਵਿਚ ਇਲੈਕਟ੍ਰਿਕ ਵਾਹਨਾਂ ਦੀ ਮੈਨਿਊਫੈਕਚਰਿੰਗ ਵਿਚ ਵਾਧਾ ਹੁੰਦੇ ਹੀ ਇਲੈਕਟ੍ਰਿਕ ਟੂ, ਥ੍ਰੀ ਅਤੇ ਫੋਰ ਵ੍ਹੀਲਰ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਪੈਟਰੋਲ ਗੱਡੀਆਂ ਦੇ ਬਰਾਬਰ ਹੋ ਜਾਣਗੀਆਂ। ਦਿੱਲੀ, ਮੁੰਬਈ ਅਤੇ ਪੁਣੇ ਵਰਗੇ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਵਿਚ ਈ-ਗੱਡੀਆਂ ਦਾ ਰੂਝਾਨ ਵਧਿਆ ਹੈ। ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਹੀ ਲਿਥੀਅਮ ਆਇਨ ਬੈਟਰੀ ਵੀ ਬਣ ਰਹੀ ਹੈ ਅਤੇ ਦੇਸ਼ ਗ੍ਰੀਨ ਹਾਈਡ੍ਰੋਜਨ ਵੱਲ ਵਧ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹੀ ਭਵਿੱਖ ਦਾ ਈਂਧਨ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਹੀ ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆ ਵਿਚ ਨਿਰਯਾਤ ਕਰਨਾ ਹੈ। ਭਾਰਤ 8 ਲੱਖ ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੇ ਕੱਚੇ ਤੇਲ, ਗੈਸ ਅਤੇ ਪੈਟਰੋਲੀਅਮ ਦਾ ਆਯਾਤ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ।