ਹਰਿਆਣਾ ‘ਚ ਆਮਦਨ ਕਰ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਛਾਪੇ, ਕਰੋੜਾਂ ਰੁਪਏ ਦੀ ਨਕਦੀ ਤੇ ਗਹਿਣੇ ਕੀਤੇ ਬਰਾਮਦ

ਜੈਤੋ – ਵਿੱਤ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਆਮਦਨ ਕਰ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਪਲਾਈਵੁੱਡ/ਪਲਾਈਬੋਰਡ, ਐੱਮ.ਡੀ.ਐੱਫ. ਬੋਰਡ, ਇਨਵਰਟਰ ਅਤੇ ਵਾਹਨਾਂ ਦੀਆਂ ਬੈਟਰੀਆਂ ਦਾ ਨਿਰਮਾਣ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਕਾਰੋਬਾਰੀ ਸਮੂਹਾਂ ਦੇ ਟਿਕਾਣਿਆਂ ‘ਤੇ ਤਲਾਸ਼ੀ ਅਤੇ ਜ਼ਬਤ ਕਰਨ ਦੀ ਮੁਹਿੰਮ ਚਲਾਈ ਹੈ। ਲੀਡ ਮੈਟਲ ਦੀ ਰਿਫਾਈਨਿੰਗ ਛਾਪੇਮਾਰੀ ਦੌਰਾਨ ਯਮੁਨਾ ਨਗਰ, ਅੰਬਾਲਾ, ਕਰਨਾਲ ਅਤੇ ਮੋਹਾਲੀ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਵਿੱਚ ਫੈਲੇ 30 ਤੋਂ ਵੱਧ ਟਿਕਾਣਿਆਂ ਦੀ ਤਲਾਸ਼ੀ ਲਈ ਗਈ।
ਇਸ ਮੁਹਿੰਮ ਦੀ ਜਾਂਚ ਦੌਰਾਨ ਪਲਾਈਵੁੱਡ ਦੇ ਕਾਰੋਬਾਰ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਸੰਗਠਨਾਂ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਅਪਰਾਧਿਕ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ ਅਤੇ ਡਿਜੀਟਲ ਸਬੂਤ ਬਰਾਮਦ ਅਤੇ ਜ਼ਬਤ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ। ਇਹਨਾਂ ਸਬੂਤਾਂ ਵਿੱਚ ਸਥਾਈ ਸੰਪਤੀਆਂ ਵਿੱਚ ਨਿਵੇਸ਼ ਦੇ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਸਮੂਹ ਅਤੇ ਇਕਾਈਆਂ ਦੇ ਖਰੀਦ, ਵਿਕਰੀ, ਮਜ਼ਦੂਰੀ ਦੇ ਭੁਗਤਾਨ ਅਤੇ ਹੋਰ ਖਰਚਿਆਂ ਦੇ ਨਕਦ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਦੀਆਂ ਰਿਕਾਰਡਿੰਗ ਐਂਟਰੀਆਂ ਦੇ ਖਾਤੇ ਦੀਆਂ ਕਿਤਾਬਾਂ ਦਾ ਸਮਾਨਾਂਤਰ ਸੈੱਟ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ।
ਇਹਨਾਂ ਸਬੂਤਾਂ ਨੇ ਸਪੱਸ਼ਟ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਸਮੂਹ ਦੇ ਅਨੁਚਿਤ ਅਭਿਆਸਾਂ ਦਾ ਪਰਦਾਫਾਸ਼ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਅਸਲ ਵਿਕਰੀ ਤੋਂ ਲਗਭਗ 40 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦੀ ਹੱਦ ਤੱਕ ਵਿਕਰੀ ਨੂੰ ਛੁਪਾ ਕੇ ਨਕਦੀ ਵਿੱਚ ਵਪਾਰ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਅਪਰਾਧਕ ਸਬੂਤਾਂ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣ ਤੋਂ ਪਤਾ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਕਿ ਗਰੁੱਪ ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਤਿੰਨ ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ 400 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀ ਵਿਕਰੀ ਨੂੰ ਲੁਕਾਇਆ ਹੈ।
ਬੈਟਰੀ ਨਿਰਮਾਣ ਨਾਲ ਜੁੜੀ ਕੰਪਨੀ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ, ਜਾਂਚ ਟੀਮ ਨੂੰ ਮਜ਼ਦੂਰੀ ਦੀ ਅਦਾਇਗੀ ਅਤੇ ਕੱਚੇ ਮਾਲ ਦੀ ਖਰੀਦ ਦੇ ਸਬੰਧ ਵਿੱਚ ਕੁੱਲ 110 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀ ਨਕਦ ਅਦਾਇਗੀ ਦੇ ਸਬੂਤ ਮਿਲੇ ਹਨ, ਜੋ ਕਿ ਖਾਤੇ ਦੀਆਂ ਕਿਤਾਬਾਂ ਵਿੱਚ ਦਰਜ ਨਹੀਂ ਹਨ। ਬੈਟਰੀ ਨਿਰਮਾਣ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਲੀਡ ਮੈਟਲ ਰਿਫਾਇਨਿੰਗ ਕੰਪਨੀਆਂ ਅਤੇ ਸਬੰਧਤ ਇਕਾਈਆਂ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ, ਗੈਰ-ਮੌਜੂਦ ਕੰਪਨੀਆਂ ਤੋਂ 40 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਵੱਧ ਦੀ ਸ਼ੱਕੀ ਖਰੀਦਦਾਰੀ ਵੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੋਈ ਹੈ।
ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਬੂਤਾਂ ਦੇ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣ ਤੋਂ ਇਹ ਵੀ ਸਾਹਮਣੇ ਆਇਆ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਇਕੱਠੀ ਹੋਈ ਬੇਹਿਸਾਬੀ ਨਕਦੀ ਨੂੰ ਪਲਾਈਵੁੱਡ ਅਤੇ ਲੀਡ ਰਿਫਾਈਨਿੰਗ ਕਾਰੋਬਾਰਾਂ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਦੀਆਂ ਅਚੱਲ ਜਾਇਦਾਦਾਂ ਦੀ ਪ੍ਰਾਪਤੀ ਲਈ ਯੋਜਨਾਬੱਧ ਢੰਗ ਨਾਲ ਨਿਵੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ 2.10 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀ ਬੇਹਿਸਾਬੀ ਨਕਦੀ ਅਤੇ ਗਹਿਣੇ ਬਰਾਮਦ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ। ਕੁੱਲ 22 ਬੈਂਕ ਲਾਕਰ ਜ਼ਬਤ ਕਰ ਲਏ ਗਏ ਹਨ ਅਤੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਜਾਂਚ ਹੋਣੀ ਬਾਕੀ ਹੈ।ਅਗਲੇਰੀ ਜਾਂਚ ਜਾਰੀ ਹੈ।