ਬੀਜਿੰਗ: ਚੀਨ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਸ਼ੀ ਜਿਨਪਿੰਗ (68) ਨੇ ਜੰਗੀ ਲੜਨ ਅਤੇ ਜਿੱਤਣ ਦੇ ਸਮਰੱਥ ਇੱਕ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਤਾਕਤ ਬਣਾਉਣ ‘ਤੇ ਧਿਆਨ ਕੇਂਦਰਿਤ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਸਸ਼ਤਰ ਬਲਾਂ ਦੇ ਲਿਹਾਜ਼ ਤੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਜੁਟਨੇ ਦੇ ਲਈ ਨਵਾਂ ਆਦੇਸ਼ ਜਾਰੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਸ਼ੀ 2012 ਤੋਂ ਸੱਤਾਧਾਰੀ ਕਮਿਊਨਿਸਟ ਪਾਰਟੀ ਆਫ ਚਾਈਨਾ (ਸੀ.ਪੀ.ਸੀ.) ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਉਹ ਕੇਂਦਰੀ ਫੌਜੀ ਕਮਿਸ਼ਨ (ਸੀ.ਐੱਮ.ਸੀ.) ਦੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਵੀ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਅਹੁਦੇ ‘ਤੇ ਬੈਠਣ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਫੌਜ ਦੇ ਸੁਧਾਰਾਂ ਨੂੰ ਅਤੇ ਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਦੇ ਨਿਰੰਤਰ ਅਪਗ੍ਰੇਡੇਸ਼ਨ ਦੇ ਨਾਲ ਅਸਲ-ਸਮੇਂ ਦੀ ਸਿਖਲਾਈ ਨੂੰ ਤਰਜੀਹ ਦਿੱਤੀ ਹੈ।
ਸ਼ੀ ਇਸ ਸਾਲ ਪੰਜ ਸਾਲ ਦੇ ਦੂਸਰੇ ਕਾਰਜਕਾਲ ਦੇ ਅੰਤ ਤੱਕ ਸੱਤਾ ਵਿੱਚ ਬਣੇ ਰਹਿ ਸਕਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਇਸ ਸਾਲ ਦੇ ਮੱਧ ਵਿੱਚ ਹੋਣ ਵਾਲੀ ਕੇਂਦਰੀ ਮਿਲਟਰੀ ਕਮਿਸ਼ਨ ਦੀ ਕਾਂਗਰਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਰਿਕਾਰਡ ਤੀਜੇ ਦੇ ਕਾਰਜਕਾਲ ਨੂੰ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਕਾਂਗਰਸ ਪੰਜ ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਵਾਰ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਸ਼ੀ 2018 ਤੋਂ ਹਰ ਸਾਲ ਸੈਨਿਕਾਂ ਨੂੰ ਇਕੱਠਾ ਕਰਨ ਦਾ ਆਦੇਸ਼ ਦੇ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਫੌਜ ਲਈ ਅਭਿਆਨ ਸਬੰਧੀ ਪ੍ਰਾਥਮਿਕਤਾ ਤੈਅ ਕਰਦੇ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ। ਚੀਨ ਦੀ ਸੈਨਾ ਨੂੰ ਸਲਾਨਾ 220 ਅਰਬ ਡਾਲਰ ਦੇ ਰੱਖਿਆ ਦਾ ਬਜਟ ਮਿਲਦਾ ਹੈ।
ਸਰਕਾਰੀ ਸਮਾਚਾਰ ਏਜੰਸੀ ਸ਼ਿਨਹੂਆ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸ਼ੀ ਨੇ ਸੈਨਾ ਲਈ ਇਸ ਸਾਲ ਇਸ ਸਾਲ ਦੇ ਹੁਕਮਾਂ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਕਿਸ਼ਤ ਬਲਾਂ ਦੀ ਤਕਨਾਲੋਜੀ, ਸਸਤੀ ਤਕਨੀਕਾਂ, ਜੰਗੀ ਤਕਨੀਕਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਪ੍ਰਤੀਦਵੰਦੀਆਂ ‘ਤੇ ਫ਼ੌਜ ਦੀ ਨਜ਼ਰ ਰੱਖਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ।