ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ — ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਵਣਜ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਚੀਨ ਅਤੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੀਆਂ 16 ਇਕਾਈਆਂ ਸਮੇਤ ਕੁੱਲ 27 ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਅਤੇ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਨੂੰ ਵਪਾਰਕ ਸੂਚੀ ਦੀ ਕਾਲੀ ਸੂਚੀ ‘ਚ ਪਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਅਮਰੀਕਾ ਨੇ ਇਹ ਕਦਮ ‘ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੀਆਂ ਅਸੁਰੱਖਿਅਤ ਪਰਮਾਣੂ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਜਾਂ ਬੈਲਿਸਟਿਕ ਮਿਜ਼ਾਈਲ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦੀ ਮਦਦ ਲਈ’ ਚੁੱਕਿਆ ਹੈ। ਚੀਨ ਦੀਆਂ ਅੱਠ ਤਕਨੀਕੀ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਸੂਚੀ ਵਿੱਚ ਜੋੜਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਜਿਸ ਨਾਲ ਅਮਰੀਕਾ ਦੀ ਵੱਧਦੀ ਤਕਨੀਕੀ ਨੂੰ ਪੀ.ਆਰ.ਸੀ. ਦੀ ਕੁਆਂਟਮ ਕੰਪਿਊਟਿੰਗ ਨੂੰ ਬਚਾਉਂਦੀ ਹੈ, ਜਿਸਦਾ ਕੰਮ ਫੌਜ ਐਪਲੀਕੇਸ਼ਨ ਦਾ ਸਹਿਯੋਗ ਕਰਨਾ ਹੈ, ਇਹ ਹੈ ਕਾਊਂਟਰ-ਸਟੀਲਥ ਅਤੇ ਕਾਊਂਟਰ ਸਬਮਰੀਨ ਐਪਲੀਕੇਸ਼ਨ ਅਤੇ ਇਸ ਤਕਨੀਕ ਨੂੰ ਤੋੜਨ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਅਤੇ ਉਸ ਨੂੰ ਇਸ ਤੋਂ ਬਚਾਉਣ ਦੀ ਤਕਨੀਕ ਵਲੋਂ ਜੁੜੀ ਹੈ।
ਬਿਆਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ, ‘‘ਇਹ ਪੀ.ਆਰ.ਸੀ. ਆਧਾਰਿਤ ਤਕਨੀਕੀ ਤਕਨੀਕ ਪੀਪਲਜ਼ ਲਿਬਰੇਸ਼ਨ ਆਰਮੀ ਦੀ ਫੌਜ ਨੂੰ ਆਧੁਨਿਕੀਕਰਨ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਸਹਿਯੋਗ ਕਰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ਆਧਾਰਿਤ ਫੌਜ ਐਪਲੀਕੇਸ਼ਨ ਨੂੰ ਕਬਜ਼ੇ ਵਿੱਚ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਅਮਰੀਕਾ ਨੇ ਬਲੈਕਲਿਸਟ ਹੋਈ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਦੇ ਨਿਰਯਾਤ ‘ਤੇ ਵੀ ਰੋਕ ਲਗਾ ਦਿੱਤੀ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਪੀ.ਆਰ.ਸੀ. ਉਤਪਾਦਕ ਇਲੈਕਟ੍ਰੋਨਿਕ ਦੇ ਉਹ ਸਮੱਗਰੀ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹਨ ਜੋ ਕਿ ਪੀਪਲਜ਼ ਲਿਬਰੇਸ਼ਨ ਆਰਮੀ ਦੇ ਆਧੁਨਿਕੀਕਰਨ ਵਿੱਚ ਸਹਿਯੋਗ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਬਲੈਕਲਿਸਟ ਹੋਈਆਂ 27 ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਕੁੱਝ ਸੰਸਥਾ ਜਾਪਾਨ ਅਤੇ ਸਿੰਗਾਪੁਰ ਦੀਆਂ ਹਨ ਜਦੋਂ ਕਿ ਇੱਕ ਰੂਸ ਨਾਲ ਸਬੰਧਿਤ ਹੈ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਮਿਲਿਟਰੀ ਐਂਡ-ਯੂਜਰ (ਐੱਮ.ਈ.ਯੂ.) ਸੂਚੀ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ।
ਅਮਰੀਕਾ ਦੀ ਵਣਜ ਸਕੱਤਰ ਜੀਨਾ ਐੱਮ. ਰੇਮੋਂਡੋ ਨੇ ਬਿਆਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ, ‘‘ਵਿਸ਼ਵ ਵਪਾਰ ਅਤੇ ਵਣਜ ਦਾ ਇਰਾਦਾ ਸ਼ਾਂਤੀ, ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਅਤੇ ਚੰਗੀ ਤਨਖਾਹ ਵਾਲੀਆਂ ਨੌਕਰੀਆਂ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕਰਨਾ ਹੈ, ਨਾ ਕਿ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਨੂੰ ਖਤਰੇ ਵਿੱਚ ਪਾਉਣਾ। ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਇਹ ਫੈਸਲਾ ਪੀ.ਆਰ.ਸੀ. ਵਿੱਚ ਅਮਰੀਕੀ ਤਕਨੀਕੀ ਦੀ ਵੰਡ ਕਰੇਗਾ ਅਤੇ ਰੂਸ ਫੌਜ ਦੀ ਉੱਨਤੀ ਅਤੇ ਗੈਰ-ਪ੍ਰਸਾਰਿਤ ਚਿੰਤਾਵਾਂ ਜਿਵੇਂ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੀਆਂ ਪ੍ਰਮਾਣੂ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਅਤੇ ਬੈਲਿਸਟਿਕ ਮਿਜ਼ਾਈਲ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਲਈ ਕਾਰਗਰ ਹੋਵੇਗਾ। ਵਣਜ ਵਿਭਾਗ ਵਚਨਬੱਧ ਹੈ, ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਦੀ ਦੇਖਭਾਲ ਲਈ ਨਿਰਯਾਤਾਂ ਨੂੰ ਕਾਬੂ ਕਰਨ ਦੇ ਲਈ।