ਕੈਨੇਡਾ ਦੇ NDP ਨੇਤਾ ਜਗਮੀਤ ਨੇ ਗੱਠਜੋੜ ਸਰਕਾਰ ਲਈ ਟਰੂਡੋ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਤੋਂ ਕੀਤਾ ਇਨਕਾਰ

ਟੋਰਾਂਟੋ : ਕੈਨੇਡਾ ਦੀ ਨਿਊ ਡੈਮੋਕ੍ਰੇਟਿਕ ਪਾਰਟੀ (ਐਨਡੀਪੀ) ਦੇ ਆਗੂ ਜਗਮੀਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਇਸ ਗੱਲ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕੀਤਾ ਕਿ ਉਹ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਅਤੇ ਲਿਬਰਲ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਆਗੂ ਜਸਟਿਨ ਟਰੂਡੋ ਨਾਲ ਸੰਭਾਵੀ ਗੱਠਜੋੜ ਸਰਕਾਰ ਬਾਰੇ ਚਰਚਾ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਸਤੰਬਰ ਦੀਆਂ ਆਮ ਚੋਣਾਂ ਵਿੱਚ ਟਰੂਡੋ ਦੇ ਬਹੁਮਤ ਹਾਸਲ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਅਸਫਲ ਰਹਿਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦੋਵਾਂ ਪਾਰਟੀਆਂ ਵਿਚਕਾਰ ਸੌਦੇ ਦੇ ਕਿਆਸ ਚੱਲ ਰਹੇ ਸਨ, ਸਿੰਘ ਨੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਅਫਵਾਹਾਂ ਦਾ ਖੰਡਨ ਕੀਤਾ।
ਨੈਸ਼ਨਲ ਪੋਸਟ ਦੇ ਆਉਟਲੇਟ ਮੁਤਾਬਕ ਐਨਡੀਪੀ ਨੇਤਾ ਨੇ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਓਟਾਵਾ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ,“ਗੱਠਜੋੜ ਬਾਰੇ ਕੋਈ ਚਰਚਾ ਨਹੀਂ ਹੋਈ। ਇੱਥੇ ਕੋਈ ਵੀ ਗੱਠਜੋੜ ਨਹੀਂ ਹੋਣ ਵਾਲਾ ਹੈ।”ਹਾਲਾਂਕਿ, ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ,”ਅਸੀਂ ਕੈਨੇਡੀਅਨਾਂ ਲਈ ਸੰਸਦ ਦਾ ਕੰਮ ਕਰਨ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹਾਂ।” ਟਰੂਡੋ ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਮਹੀਨੇ ਪੂਰੀ ਕੈਬਨਿਟ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਸੀ ਪਰ ਦੋਵੇਂ ਪਾਰਟੀਆਂ 22 ਨਵੰਬਰ ਨੂੰ ਸੰਸਦ ਦੇ ਪੁਨਰਗਠਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਇਕ ਵਿਵਸਥਾ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਗੱਲਬਾਤ ਕਰ ਰਹੀਆਂ ਹਨ।ਕਈ ਮੀਡੀਆ ਆਉਟਲੈਟਸ ਨੇ ਰਿਪੋਰਟ ਦਿੱਤੀ ਹੈ ਕਿ ਉਹ “ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਅਤੇ ਸਪਲਾਈ” ਸੌਦੇ ਲਈ ਸਹਿਮਤ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ, ਜਿਸਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਘੱਟੋ ਘੱਟ ਸਾਂਝੇ ਏਜੰਡੇ ਦੇ ਬਦਲੇ NDP ਲਿਬਰਲ ਕਾਨੂੰਨ ਤੋਂ ਸਮਰਥਨ।
ਟਰੂਡੋ ਨੇ ਬਹੁਮਤ ਹਾਸਲ ਕਰਨ ਦੇ ਉਦੇਸ਼ ਨਾਲ 15 ਅਗਸਤ ਨੂੰ ਕੈਨੇਡਾ ਵਿੱਚ ਮੱਧਕਾਲੀ ਚੋਣਾਂ ਕਰਵਾਈਆਂ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਘੱਟ ਗਿਣਤੀ ਨੂੰ ਬਹੁਮਤ ਵਿੱਚ ਬਦਲਣ ਦਾ ਉਹਨਾਂ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਅਸਫਲ ਹੋ ਗਿਆ, ਜਦੋਂ ਉਸਦੀ ਪਾਰਟੀ ਨੇ ਚੋਣਾਂ ਵਿੱਚ ਹਾਊਸ ਆਫ ਕਾਮਨਜ਼ ਵਿੱਚ ਸਿਰਫ 160 ਸੀਟਾਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀਆਂ, ਜੋ 10 ਸੀਟਾਂ ਤੋਂ ਘੱਟ ਸਨ। ਪਾਰਟੀ ਨੂੰ ਬਿੱਲ ਪਾਸ ਕਰਨ ਲਈ ਹੋਰ ਪਾਰਟੀਆਂ ਦੇ ਬਾਹਰੀ ਸਮਰਥਨ ਦੀ ਲੋੜ ਹੋਵੇਗੀ।ਐਨਡੀਪੀ ਲਈ, ਨਤੀਜਾ ਵੀ ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਿਰਾਸ਼ਾਜਨਕ ਸੀ। ਇਸ ਨੇ ਸਿਰਫ਼ ਇੱਕ ਸੀਟ ਹਾਸਲ ਕੀਤੀ।
ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਜਦੋਂ ਟਰੂਡੋ ਨੇ 2019 ਅਤੇ ਇਸ ਸਾਲ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਆਪਣੀ ਘੱਟ ਗਿਣਤੀ ਸਰਕਾਰ ਚਲਾਈ, ਤਾਂ NDP ਨੇ ਅਕਸਰ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਨੂੰ ਸਮਰਥਨ ਦਿੱਤਾ, ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਜਦੋਂ ਕੋਵਿਡ-19 ਲਾਭ ਪੈਕੇਜਾਂ ਦੀ ਗੱਲ ਆਉਂਦੀ ਸੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਦੋਵਾਂ ਧਿਰਾਂ ਵਿਚਕਾਰ ਕੋਈ ਰਸਮੀ ਜਾਂ ਗੈਰ ਰਸਮੀ ਵਿਵਸਥਾ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਗੱਲਬਾਤ ਜਾਰੀ ਰਹਿਣ ਨਾਲ ਇਹ ਬਦਲ ਸਕਦੀ ਹੈ।ਇੱਕ ਵਿਵਸਥਾ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਨੇ ਮੁੱਖ ਵਿਰੋਧੀ ਪਾਰਟੀ, ਕੰਜ਼ਰਵੇਟਿਵਾਂ ਦੀ ਆਲੋਚਨਾ ਨੂੰ ਆਕਰਸ਼ਿਤ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਕੰਜ਼ਰਵੇਟਿਵ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਨੇਤਾ ਏਰਿਨ ਓ’ਟੂਲ ਨੇ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਟਵਿੱਟਰ ‘ਤੇ ਕਿਹਾ,“ਲਿਬਰਲ ਐਨਡੀਪੀ ਨਾਲ ਗੱਠਜੋੜ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾ ਰਹੇ ਹਨ ਜੋ ਸਾਡੀ ਆਰਥਿਕਤਾ ਲਈ ਇੱਕ ਤਬਾਹੀ ਹੋਵੇਗੀ। ਉਹ ਉਸੇ ਉੱਚ-ਟੈਕਸ, ਉੱਚ-ਖਰਚ ਵਾਲੇ ਏਜੰਡੇ ਵਿੱਚ ਇੱਕਜੁੱਟ ਹਨ।” ਸੱਤਾਧਾਰੀ ਪਾਰਟੀ, ਕੰਜ਼ਰਵੇਟਿਵ ਅਤੇ ਬਲਾਕ ਕਿਊਬੇਕੋਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਐਨਡੀਪੀ ਸਦਨ ਵਿੱਚ ਚੌਥੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਕਾਕਸ ਹੈ।