ਕਾਨਪੁਰ – ਕੋਰੋਨਾ ਤੋਂ ਬਚਾਅ ਲਈ ਦੋ ਸਾਲ ਤੋਂ ਛੇ ਸਾਲ ਤੱਕ ਦੇ ਬੱਚਿਆਂ ‘ਤੇ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਟ੍ਰਾਇਲ ਕਾਨਪੁਰ ਵਿੱਚ ਹੋਵੇਗਾ। ਅਜੇ ਤੱਕ ਇਸ ਉਮਰ ਵਰਗ ਦੇ ਬੱਚਿਆਂ ‘ਤੇ ਕੋਰੋਨਾ ਵੈਕਸੀਨ ਦਾ ਟ੍ਰਾਇਲ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਬਾਇਓਟੈਕ ਦੀ ਸਵਦੇਸ਼ੀ ਵੈਕਸੀਨ ਕੋਵੈਕਸਿਨ ਨੇ ਬੱਚਿਆਂ ‘ਤੇ ਟ੍ਰਾਇਲ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਅਜੇ 6 ਤੋਂ 12 ਸਾਲ ਅਤੇ 12 ਤੋਂ 18 ਸਾਲ ਦੇ ਸਮੂਹ ਦੇ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਟੀਕਾ ਲੱਗਾ ਹੈ। ਉਮੀਦ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ਕਿ ਅਗਲੇ ਮਹੀਨੇ
ਆਰਿਆਨਗਰ ਸਥਿਤ ਪ੍ਰਖਰ ਹਸਪਤਾਲ ਵਿੱਚ ਕੋਵੈਕਸਿਨ ਦਾ ਬੱਚਿਆਂ ਵਿੱਚ ਟ੍ਰਾਇਲ ਮੰਗਲਵਾਰ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਦੋ ਸਾਲ ਤੋਂ ਛੇ ਸਾਲ, ਛੇ ਸਾਲ ਤੋਂ 12 ਸਾਲ ਅਤੇ 12 ਸਾਲ ਤੋਂ 18 ਸਾਲ ਦੇ ਤਿੰਨ ਗਰੁੱਪ ਵਿੱਚ ਵੰਡਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਪਹਿਲਾਂ ਦਿਨ 12 ਤੋਂ 18 ਸਾਲ ਦੇ 40 ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਸਕ੍ਰੀਨਿੰਗ ਕੀਤੀ ਗਈ। 20 ਯੋਗ ਪਾਏ ਗਏ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਵੈਕਸੀਨ ਲਗਾ ਦਿੱਤੀ ਗਈ।
ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ 6 ਤੋਂ 12 ਸਾਲ ਦੇ 10 ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਸਕ੍ਰੀਨਿੰਗ ਕੀਤੀ ਗਈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਪੰਜ ਨੂੰ ਵੈਕਸੀਨ ਲਗਾਈ ਗਈ। ਵੈਕਸੀਨ ਲਗਾਉਣ ਦੇ 45 ਮਿੰਟ ਤੱਕ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਆਬਜ਼ਰਵੇਸ਼ਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ। ਸਾਰੇ ਆਮ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਰਹੇ, ਸਿਰਫ ਦੋ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਇੰਜੈਕਸ਼ਨ ਲੱਗਣ ਦੇ ਸਥਾਨ ‘ਤੇ ਹੱਲਕੀ ਜਿਹੀ ਲਾਲੀ ਆਈ।
ਟ੍ਰਾਇਲ ਦੇ ਚੀਫ ਇੰਵੈਸਟੀਗੇਟਰ ਸੀਨੀਅਰ ਬਾਲ ਰੋਗ ਵਿਗਿਆਨੀ ਅਤੇ ਸਾਬਕਾ ਡੀ.ਜੀ.ਐੱਮ.ਈ. ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਵੀ.ਐੱਨ. ਤਿਵਾੜੀ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਦੋ ਸਾਲ ਦੇ ਬੱਚਿਆਂ ‘ਤੇ ਕੋਰੋਨਾ ਵੈਕਸੀਨ ਦਾ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਇਹ ਪਹਿਲਾ ਟ੍ਰਾਇਲ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਇਨ੍ਹੇ ਛੋਟੇ ਬੱਚਿਆਂ ‘ਤੇ ਕਿਤੇ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਹੁਣ ਅਗਲੀ ਵਾਰੀ 2 ਤੋਂ 6 ਸਾਲ ਦੇ ਗਰੁੱਪ ਦੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਹੈ।