ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ‘ਚ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਲੋਕ ਟੀਕਾਕਰਨ ਤੋਂ ਅਸੰਤੁਸ਼ਟ : ਸਰਵੇ

ਕੈਨਬਰਾ : ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਦੇ ਲਗਭਗ ਦੋ ਤਿਹਾਈ ਲੋਕ ਸੋਚਦੇ ਹਨ ਕਿ ਦੇਸ਼ ਦਾ ਕੋਵਿਡ-19 ਟੀਕਾ ਟੀਕਾਕਰਨ ਠੀਕ ਨਹੀਂ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇੱਕ ਸਰਵੇਖਣ ਵਿਚ ਇਹ ਜਾਣਕਾਰੀ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈ ਹੈ। ਸਮਾਚਾਰ ਏਜੰਸੀ ਸ਼ਿਨਹੂਆ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਨੈਸ਼ਨਲ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ (ਏ.ਐਨ.ਯੂ.) ਦੇ ਖੋਜੀਆਂ ਨੇ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਮਹਾਮਾਰੀ ਅਤੇ ਟੀਕਾਕਰਨ ਪ੍ਰਤੀ 3,000 ਤੋਂ ਵੱਧ ਬਾਲਗਾਂ ਦੇ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ਦੇ ਚੱਲ ਰਹੇ ਸਰਵੇਖਣ ਦੀ ਤਾਜ਼ਾ ਰਿਪੋਰਟ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਕੀਤੀ।
ਸਰਵੇਖਣ ਵਿਚ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਕਿ ਸਿਰਫ 3.7 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਸੋਚਿਆ ਕਿ ਟੀਕਾਕਰਨ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ “64 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ” ਬਹੁਤ ਵਧੀਆ “ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ‘ਬਹੁਤ ਵਧੀਆ ਨਹੀਂ’ ਜਾਂ ‘ਬਿਲਕੁਲ ਠੀਕ ਨਹੀਂ’ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਬੁੱਧਵਾਰ ਸਵੇਰ ਤੱਕ, ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਵਿਚ 2.3 ਮਿਲੀਅਨ ਤੋਂ ਵੱਧ ਕੋਵਿਡ-19 ਟੀਕੇ ਲਗਵਾਏ ਗਏ ਸਨ। ਟੀਕਾਕਰਨ ਦੀ ਗਤੀ ਬਾਰੇ ਚਿੰਤਾਵਾਂ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ, ਏ.ਐਨ.ਯੂ. ਦੇ ਸਰਵੇਖਣ ਵਿਚ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਕਿ “ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਅਤੇ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ” ਟੀਕਾ ਲਗਵਾਉਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵੱਧ ਗਈ ਹੈ।
ਅਪ੍ਰੈਲ ਵਿਚ 54.7 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਨਿਸ਼ਚਿਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਟੀਕਾ ਲਗਵਾਉਣਗੇ, ਜੋ ਜਨਵਰੀ ਵਿਚ 43.7 ਫੀਸਦ ਸੀ।ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਸਹਿ-ਲੇਖਕ ਨਿਕੋਲਸ ਬਿੱਡਲ ਨੇ ਕਿਹਾ,“ਇਹ ਨਤੀਜੇ ਬਹੁਤ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹਨ ਕਿਉਂਕਿ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਆਪਣੇ ਟੀਕਾਕਰਨ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਵਿਚ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਭਾਵਨਾ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਨੂੰ ਮਿਲਾਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਨਿਕੋਲਸ ਬਿੱਡਲ ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਸਹਿ ਲੇਖਕ ਨੇ ਪ੍ਰੈਸ ਬਿਆਨ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਹਾਲਾਂਕਿ, ਬਹੁਸਭਿਆਚਾਰਕ ਭਾਈਚਾਰਿਆਂ ਵਿਚ ਜੋ ਅੰਗ੍ਰੇਜ਼ੀ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਭਾਸ਼ਾ ਵਿਚ ਬੋਲਦੇ ਹਨ, ਉਹਨਾਂ ਵਿਚੋਂ ਸਿਰਫ 44.8% ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਨਿਸ਼ਚਿਤ ਤੌਰ ਤੇ ਇੱਕ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਟੀਕਾ ਲਗਵਾਉਣਗੇ। ਬਿੱਡਲ ਨੇ ਕਿਹਾ,“ਇਹ ਯਕੀਨੀ ਕਰਨ ਲਈ ਨੀਤੀਗਤ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ਦੀ ਅਸਲ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ ਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਭਾਈਚਾਰਿਆਂ ਦੀਆਂ ਚਿੰਤਾਵਾਂ ਪ੍ਰਤੀ ਸੰਦੇਸ਼ ਇਕਸਾਰ ਅਤੇ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲ ਹੋਣ। ਇਹ ਸਪੱਸ਼ਟ ਹੈ ਕਿ ਇੱਥੇ ਘੱਟ ਰੇਟ ਹਨ ਅਤੇ ਇਹ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸਬੰਧਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਪ੍ਰਬੰਧਿਤ ਕਰਨ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ ਕਿ ਝਿਜਕ ਦੂਰ ਹੋ ਜਾਵੇ।