ਸਿਡਨੀ : ਵਿਵਾਦਪੂਰਨ ਫ਼ੈਸਲੇ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਦੇ ਛੇ ਦਿਨਾਂ ਬਾਅਦ ਹੀ ਫੇਸਬੁੱਕ ਆਪਣੇ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਹੋਣ ਵਾਲੀਆਂ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਦੀਆਂ ਖ਼ਬਰਾਂ ‘ਤੇ ਆਪਣੀ ਪਾਬੰਦੀ ਖਤਮ ਕਰਨ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹੈ। ਫੇਸਬੁੱਕ ਨੇ ਫੈਡਰਲ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਨਿਊਜ਼ ਮੀਡੀਆ ਅਤੇ ਡਿਜੀਟਲ ਸੌਦੇਬਾਜ਼ੀ ਕੋਡ ਵਿੱਚ ਸੋਧਾਂ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਦਿਨਾਂ ਵਿਚ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਨਿਊਜ਼ ਪੇਜਾਂ ਨੂੰ ਬਹਾਲ ਕਰਨ ਦਾ ਇਰਾਦਾ ਰੱਖਦਾ ਹੈ। ਗੌਰਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਵਰਤਮਾਨ ਵਿਚ ਸਾਰੇ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਨਿਊਜ਼ ਪੇਜਾਂ ਨੂੰ ਸਮੱਗਰੀ ਸਾਂਝੀ ਕਰਨ ਤੋਂ ਰੋਕਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਸਾਰੇ ਉਪਭੋਗਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਨਿਊਜ਼ ਸਰੋਤਾਂ ਨਾਲ ਲਿੰਕ ਸਾਂਝਾ ਕਰਨ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਹੈ।
ਕੋਡ ਦੇ ਸੋਧਾਂ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਪ੍ਰਸਤਾਵਿਤ ਮੀਡੀਆ ਕੋਡ ਨੂੰ “ਹੋਰ ਸਪਸ਼ੱਟਤਾ” ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨਾ ਹੈ। ਖਜ਼ਾਨਾ ਮੰਤਰੀ ਜੋਸ਼ ਫ੍ਰਾਈਡਨਬਰਗ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ਦੀ ਦਿੱਗਜ਼ ਕੰਪਨੀ ਸਰਕਾਰ ਨਾਲ ਗਤੀਰੋਧ ਹੱਲ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰ ਰਹੀ ਸੀ। ਫੇਸਬੁੱਕ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਦੇ ਨਿਊਜ਼ ਮੀਡੀਆ ਕਾਰੋਬਾਰਾਂ ਨਾਲ ਚੰਗੀ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਵਾਰਤਾ ਕਰਨ ਅਤੇ ਸਮੱਗਰੀ ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰਨ ਲਈ ਸਮਝੌਤਿਆਂ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਨ ਲਈ ਵਚਨਬੱਧ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਫਰਾਈਡਨਬਰਗ ਨੇ ਕਿਹਾ,“ਅਸੀਂ ਕੋਡ ਬਾਰੇ ਕੁਝ ਸਪਸ਼ੱਟੀਕਰਨ ਦੇਣ ਲਈ ਸਹਿਮਤ ਹੋਏ ਹਾਂ।” ਸੋਧਾਂ ਦੇ ਤਹਿਤ, ਇਹ ਵਿਚਾਰਿਆ ਜਾਣਾ ਲਾਜ਼ਮੀ ਹੈ ਕਿ ਕੀ ਇੱਕ ਡਿਜੀਟਲ ਪਲੇਟਫਾਰਮ (ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਫੇਸਬੁੱਕ) ਨੇ “ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਨਿਊਜ਼ ਇੰਡਸਟਰੀ ਦੀ ਸਥਿਰਤਾ ਵਿਚ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਇਆ ਹੈ”।
ਫਰਾਈਡਨਬਰਗ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਵਾਰਤਾ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣ ਲਈ ਫੇਸਬੁੱਕ ਦੇ ਸੰਸਥਾਪਕ ਮਾਰਕ ਜ਼ੁਕਰਬਰਗ ਦੇ ਸ਼ੁਕਰਗੁਜ਼ਾਰ ਹਨ। ਉਹਨਾਂ ਮੁਤਾਬਕ, ਇਹ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਮੁੱਦੇ ਹਨ ਕਿਉਂਕਿ ਜ਼ਾਬਤੇ ਅਤੇ ਮੌਰੀਸਨ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਇਰਾਦਿਆਂ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਇਸ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਜਨਤਕ ਹਿੱਤਾਂ ਦੀ ਪੱਤਰਕਾਰੀ ਨੂੰ ਕਾਇਮ ਰੱਖਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਕ ਬਿਆਨ ਵਿਚ, ਫਰਾਈਡਨਬਰਗ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਕਾਂ ਅਤੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਡਿਜੀਟਲ ਪਲੇਟਫਾਰਮਾਂ ਵਿਚਕਾਰ ਗੱਲਬਾਤ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਨਗੀਆਂ। ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਫੇਸਬੁੱਕ ਦੁਆਰਾ ਸਲਾਹ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਦਿਨਾਂ ਵਿਚ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਨਿਊਜ਼ ਪੇਜਾਂ ਨੂੰ ਬਹਾਲ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੀ ਹੈ।
ਇਕ ਬਿਆਨ ਵਿਚ, ਫੇਸਬੁੱਕ ਦੇ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਅਤੇ ਨਿਊਜ਼ੀਲੈਂਡ ਦੇ ਮੈਨੇਜਿੰਗ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਵਿਲੀਅਮ ਈਸਟਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ਸਰਕਾਰ ਨਾਲ ਸਮਝੌਤੇ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚਣ ਤੋਂ ਖੁਸ਼ ਹੋਇਆ। ਹੋਰ ਵਿਚਾਰ ਵਟਾਂਦਰੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਅਸੀਂ ਸੰਤੁਸ਼ਟ ਹਾਂ ਕਿ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਸਰਕਾਰ ਕਈ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਅਤੇ ਗਰੰਟੀਜ਼ ਨਾਲ ਸਹਿਮਤ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਈਸਟਨ ਨੇ ਲਿਖਿਆ,”ਇਨ੍ਹਾਂ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ, ਅਸੀਂ ਹੁਣ ਲੋਕ ਹਿੱਤਾਂ ਦੀ ਪੱਤਰਕਾਰੀ ਵਿਚ ਆਪਣੇ ਨਿਵੇਸ਼ ਨੂੰ ਅੱਗੇ ਵਧਾਉਣ ਅਤੇ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਦਿਨਾਂ ਵਿਚ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਫੇਸਬੁੱਕ ਉੱਤੇ ਖ਼ਬਰਾਂ ਬਹਾਲ ਕਰਨ ਲਈ ਕੰਮ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਾਂ।” ਮਾਰਕ ਜੁਕਰਬਰਗ ਨੇ ਫਰਾਈਡਨਬਰਗ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਖ਼ਬਰਾਂ ਦੇ ਪੇਜਾਂ ਨੂੰ ਫੇਸਬੁੱਕ ‘ਤੇ ਬਹਾਲ ਹੋਣ ‘ਚ ਕਈ ਦਿਨ ਲੱਗਣਗੇ।