ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਦੇ ਪੀ.ਐੱਮ. ਮੌਰੀਸਨ ਨੇ ਫੇਸਬੁੱਕ ਨੂੰ ਪਾਬੰਦੀ ਹਟਾਉਣ ਅਤੇ ਗੱਲਬਾਤ ਦਾ ਦਿੱਤਾ ਸੱਦਾ

ਕੈਨਬਰਾ : ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਸਕੌਟ ਮੌਰੀਸਨ ਨੇ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਨੂੰ ਫੇਸਬੁੱਕ ਨੂੰ ਅਪੀਲ ਕੀਤੀ ਕਿ ਉਹ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਉਪਭੋਗਤਾਵਾਂ ਦੀ ਨਾਕਾਬੰਦੀ ਹਟਾਉਣ ਅਤੇ ਖ਼ਬਰਾਂ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਕਾਰੋਬਾਰਾਂ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਦੀ ਮੇਜ਼ ਉੱਤੇ ਵਾਪਸ ਆਉਣ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਮੌਰੀਸਨ ਨੇ ਚੇਤਾਵਨੀ ਦਿੱਤੀ ਕਿ ਹੋਰ ਦੇਸ਼ ਪੱਤਰਕਾਰੀ ਲਈ ਡਿਜੀਟਲ ਦਿੱਗਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰਨ ਵਿਚ ਉਹਨਾਂ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਮਿਸਾਲ ਦਾ ਪਾਲਣ ਕਰਨਗੇ।
ਮੌਰੀਸਨ ਨੇ ਕਹੀ ਇਹ ਗੱਲ
ਮੌਰੀਸਨ ਨੇ ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਖ਼ਬਰਾਂ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਅਤੇ ਸਾਂਝੇ ਕਰਨ ਤੋਂ ਰੋਕ ਦੇ ਫੇਸਬੁੱਕ ਦੇ ਕਦਮ ਨੂੰ ਖਤਰੇ ਵਜੋਂ ਦੱਸਿਆ। ਨਾਕਾਬੰਦੀ ਨੇ ਸਰਕਾਰ ਨਾਲ ਤਣਾਅ ਵਧਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਸਵਾਲ ਪੈਦਾ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ ਕੀ ਸ਼ਕਤੀਸ਼ਾਲੀ ਤਕਨੀਕੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੂੰ ਸਮੱਗਰੀ ਲਈ ਸਮਾਚਾਰ ਸੰਗਠਨਾਂ ਨੂੰ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਮੌਰੀਸਨ ਨੇ ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਕਿਹਾ,“ਕੱਲ੍ਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਸਾਈਟਾਂ ਬੰਦ ਕਰਨ ਦਾ ਵਿਚਾਰ ਰੱਖਿਆ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਕਿਸਮ ਦੇ ਖ਼ਤਰੇ ਵਜੋਂ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ।” ਮੌਰੀਸਨ ਮੁਤਾਬਕ,”ਮੈਂ ਜਾਣਦਾ ਹਾਂ ਕਿ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਇਸ ਬਾਰੇ ਕਿਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਤੀਕਰਮ ਕਰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਮੈਨੂੰ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਫੇਸਬੁੱਕ ਦੀ ਇਕ ਚੰਗੀ ਚਾਲ ਨਹੀਂ ਸੀ।”
ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ,“ਫੇਸਬੁੱਕ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਅੱਗੇ ਵਧਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਵਾਪਸ ਗੱਲਬਾਤ ਦੀ ਮੇਜ਼ ‘ਤੇ ਆਉਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।ਅਸੀਂ ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਨੂੰ ਜਲਦ ਹੱਲ ਕਰ ਲਵਾਂਗੇ।”ਇਸ ਅਣਮਿੱਥੇ ਸਮੇਂ ਦੀ ਪਾਬੰਦੀ ਨੇ ਮਹਾਮਾਰੀ ਸੰਬੰਧੀ ਸੂਚਨਾਵਾਂ, ਜਨਤਕ ਸਿਹਤ ਅਤੇ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਸੇਵਾਵਾਂ ਤੱਕ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕੀਤਾ ਹੈ।ਉੱਧਰ ਅਖਬਾਰਾਂ ਦੀਆਂ ਸੁਰਖੀਆਂ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ: “ਗ਼ੈਰ-ਸਮਾਜਿਕ ਨੈੱਟਵਰਕ ਲਈ ਕੋਈ ਪਸੰਦ ਨਹੀਂ,” ਅਤੇ “ਫੇਸ ਬਲਾਕ”। ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਫੀਡਜ਼ ਵਿਚ ਭਰੋਸੇਯੋਗ ਪੱਤਰਕਾਰੀ ਦੀ ਥਾਂ ਕਿਵੇਂ ਜਾਅਲੀ ਖ਼ਬਰਾਂ ਆਉਣਗੀਆਂ, ਬਾਰੇ ਇਕ ਲੇਖ ਸਿਰਲੇਖ ਵਿਚ ਲਿਖਿਆ ਹੈ: “’ਫੇਕ ਬੁੱਕ’ ਦਿਖਾਉਂਦੀ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਦੀ ਪਰਵਾਹ ਸਭ ਕੁਝ ਮੁਨਾਫ਼ੇ ਵਿਚ ਹੈ, ਨਾ ਕਿ ਲੋਕਾਂ ਦੀ।”
ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਦੇ ਡੇਲੀ ਟੈਲੀਗ੍ਰਾਫ ਅਤੇ ਸਕਾਈ ਨਿਊਜ਼ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਫੇਸਬੁੱਕ ਪੇਜਾਂ ਤੋਂ ਗਾਇਬ ਹੋ ਰਹੇ ਕੁਝ ਗੈਰ-ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਆਊਟਲੇਟ ਵੀ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਏ ਹਨ। ਦੋਵੇਂ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਵਿਚ ਖ਼ਬਰਾਂ ਬਾਰੇ ਦੱਸਦੇ ਹਨ।ਇਹ ਨਾਕਾਬੰਦੀ ਬੁੱਧਵਾਰ ਦੀ ਰਾਤ ਨੂੰ ਹਾਊਸ ਆਫ਼ ਰਿਪ੍ਰੈਜ਼ੈਂਟੇਟਿਵ ਵੱਲੋਂ ਇੱਕ ਬਿੱਲ ਨੂੰ ਪਾਸ ਕਰਨ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਤੀਕ੍ਰਿਆ ਸੀ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਫੇਸਬੁੱਕ ਅਤੇ ਗੂਗਲ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਮੀਡੀਆ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੂੰ ਪੱਤਰਕਾਰੀ ਲਈ ਉਚਿਤ ਮੁਆਵਜ਼ਾ ਦੇਵੇਗਾ ਜਿਸ ਦਾ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ਲਿੰਕ ਹੈ। ਕਾਨੂੰਨ ਬਣਨ ਲਈ ਸੈਨੇਟ ਦੁਆਰਾ ਕਾਨੂੰਨ ਪਾਸ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਲਾਜ਼ਮੀ ਹੈ।
ਗੂਗਲ ਨੇ ਕੀਤੇ ਸਮਝੌਤੇ
ਗੂਗਲ ਨੇ ਆਪਣੇ ਖੁਦ ਦੇ ਨਿਊਜ਼ ਸ਼ੋਅਕੇਸ ਮਾਡਲ ਦੇ ਤਹਿਤ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਮੀਡੀਆ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੇ ਨਾਲ ਲਾਇਸੈਂਸ ਦੇਣ ਵਾਲੇ ਸਮਗਰੀ ਸੌਦਿਆਂ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਕੰਮ ਕਰਕੇ ਜਵਾਬ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਰੁਪਰਟ ਮੁਰਦੋਕ ਦੀ ਨਿਊਜ਼ ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ ਨੇ ਗੂਗਲ ਨੂੰ ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਜ ਅਤੇ ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਵਿਚ ਵੀ ਕਵਰ ਕਰਨ ਦੇ ਨਾਲ ਵਿਆਪਕ ਸੌਦੇ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਮੀਡੀਆ ਸੰਗਠਨ ਸੈਵਨ ਵੈਸਟ ਮੀਡੀਆ ਵੀ ਹਫ਼ਤੇ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂ ਵਿਚ ਇਕ ਸੌਦੇ ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ ਸੀ। ਨਾਈਨ ਐਂਟਰਟੇਨਮੈਂਟ ਕਥਿਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇਸ ਦੇ ਆਪਣੇ ਸਮਝੌਤੇ ਦੇ ਨੇੜੇ ਹੈ ਅਤੇ ਸਰਕਾਰੀ ਮਲਕੀਅਤ ਵਾਲੀ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਬ੍ਰੌਡਕਾਸਟਿੰਗ ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ ਗੱਲਬਾਤ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ।
ਪੀ.ਐੱਮ. ਮੋਦੀ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ
ਮੌਰੀਸਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਨਾਲ ਫੇਸਬੁੱਕ ਵਿਵਾਦ ਬਾਰੇ ਗੱਲਬਾਤ ਕੀਤੀ। ਮੌਰੀਸਨ ਬ੍ਰਿਟੇਨ, ਕੈਨੇਡਾ ਅਤੇ ਫਰਾਂਸ ਦੇ ਨੇਤਾਵਾਂ ਨਾਲ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਦੇ ਪ੍ਰਸਤਾਵਿਤ ਕਾਨੂੰਨ ਬਾਰੇ ਵੀ ਵਿਚਾਰ ਵਟਾਂਦਰੇ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ।ਮੌਰੀਸਨ ਨੇ ਕਿਹਾ,“ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਜੋ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ ਉਸ ਵਿਚ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਸਾਰੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀ ਦਿਲਚਸਪੀ ਹੈ। ਪ੍ਰਸਤਾਵਿਤ ਨਿਊਜ਼ ਮੀਡੀਆ ਸੌਦੇਬਾਜ਼ੀ ਕੋਡ ਲਈ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਮੰਤਰੀ ਦੇ ਖਜ਼ਾਨਚੀ ਜੋਸ਼ ਫ੍ਰਾਈਡੇਨਬਰਗ ਨੇ ਵੀਰਵਾਰ ਅਤੇ ਫਿਰ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਨੂੰ ਨਾਕਾਬੰਦੀ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਫੇਸਬੁੱਕ ਦੇ ਮੁੱਖ ਕਾਰਜਕਾਰੀ ਮਾਰਕ ਜੁਕਰਬਰਗ ਨਾਲ ਇੱਕ ਟੈਲੀਫੋਨ ਗੱਲਬਾਤ ਕੀਤੀ। ਫ੍ਰਾਈਡੇਨਬਰਗ ਨੇ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਨੂੰ ਟਵੀਟ ਕੀਤਾ,“ਮੈਂ ਦੁਹਰਾਇਆ ਕਿ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਕੋਡ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਲਈ ਵਚਨਬੱਧ ਹੈ। ਅਸੀਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਬਾਕੀ ਮਸਲਿਆਂ ਬਾਰੇ ਗੱਲ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਸਹਿਮਤ ਹੋਏ ਕਿ ਸਾਡੀਆਂ ਸਬੰਧਤ ਟੀਮਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਰਾਹੀਂ ਤੁਰੰਤ ਕੰਮ ਕਰਨਗੀਆਂ। ਅਸੀਂ ਹਫਤੇ ਦੇ ਅੰਤ ਵਿਚ ਫਿਰ ਗੱਲ ਕਰਾਂਗੇ।”