ਭਾਰਤ ਨੇ ਦੂਜੇ ਟੈੱਸਟ’ਚ ਇੱਗਲੈਂਡ ਨੂੰ 317 ਦੌੜਾਂ ਨਾਲ ਹਰਾਇਆ

ਚੇਨਈ – ਅਕਸ਼ਰ ਪਟੇਲ ਅਤੇ ਰਚਿਚੱਦਰਨ ਅਸ਼ਵਿਨ ਨੇ ਮਨਮਾਫ਼ਿਕ ਹਾਲਤਾਂ ਵਿੱਚ ਇੱਗਲੈਂਡ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਸਪਿਨ ਜਾਲ ਵਿੱਚ ਫ਼ਸਾ ਕੇ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਦੂਜੇ ਟੈਸਟ ਕ੍ਰਿਕਟ ਮੈਚ ਵਿੱਚ ਮੱਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਇੱਥੇ ਚੌਥੇ ਦਿਨ ਹੀ 317 ਦੌੜਾਂ ਨਾਲ ਰਿਕਾਰਡ ਜਿੱਤ ਦਿਵਾਈ ਜਿਸ ਨਾਲ ਚਾਰ ਮੈਚਾਂ ਦੀ ਸੀਰੀਜ਼ 1-1 ਨਾਲ ਬਰਾਬਰ ਹੋ ਗਈਾਂ
ਪਟੇਲ ਨੇ 60 ਦੌੜਾਂ ਦੇ ਕੇ 5 ਵਿਕਟਾਂ ਲਈਆਂ ਉਹ ਨੌਵਾਂ ਭਾਰਤੀ ਹੈ ਜਿਸ ਨੇ ਆਪਣੇ ਡੈਬਿਊ ਮੈਚ ਵਿੱਚ ਪੰਜ ਵਿਕਟਾਂ ਲਈਆਂ ਭਾਰਤ ਦੀ ਦੂਜੀ ਪਾਰੀ ‘ਚ ਸੈਂਕੜਾ ਲਾਉਣ ਵਾਲੇ ਅਸ਼ਵਿਨ ਨੇ 53 ਦੌੜਾਂ ਦੇ ਕੇ 3 ਵਿਕਟਾਂ ਹਾਸਿਲ ਕੀਤੀਆਂ ਜਦੋਂਕਿ ਕੁਲਦੀਪ ਯਾਦਵ (25 ਦੌੜਾਂ ਦੇ ਕੇ ਦੋ) ਨੇ ਬਾਕੀ ਬਚੀਆਂ ਦੋ ਵਿਕਟਾਂ ਲਈਆਂ ਇਸ ਨਾਲ ਇੱਗਲੈਂਡ ਦੀ ਟੀਮ 482 ਦੌੜਾਂ ਦੇ ਟੀਚੇ ਦਾ ਪਿੱਛਾ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਚੌਥੇ ਦਿਨ ਲੱਚ ਦੇ ਕੁੱਝ ਦੇਰ ਬਾਅਦ 164 ਦੌੜਾਂ’ਤੇ ਢੇਰ ਹੋ ਗਈਾਂ ਭਾਰਤ ਦੀ ਇਹ ਦੌੜਾਂ ਦੇ ਲਿਹਾਜ਼ ਨਾਲ ਪੱਜਵੀਂ ਵੱਡੀ ਜਿੱਤ ਹੈਾਂ
ਇੱਗਲੈਂਡ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ ਭਾਰਤ ਨੇ ਆਪਣੀ ਹੁਣ ਤਕ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਜਿੱਤ ਦਰਜ ਕੀਤੀਾਂ ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਉਸ ਨੇ 1986 ਵਿੱਚ ਲੀਡਜ਼ ਵਿੱਚ 279 ਦੌੜਾਂ ਨਾਲ ਜਿੱਤ ਹਾਸਿਲ ਕੀਤੀ ਸੀਾਂ ਭਾਰਤ ਨੇ ਆਪਣੀਆਂ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀਆਂ ਛੇ ਜਿੱਤਾਂ ਵਿਚੋਂ ਪੰਜ ਜਿੱਤਾਂ ਵਿਰਾਟ ਕੋਹਲੀ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਿੱਚ ਹੀ ਦਰਜ ਕੀਤੀਆਂ ਹਨਾਂ ਇੱਗਲੈਂਡ ਨੇ ਸਵੇਰੇ 3 ਵਿਕਟਾਂ’ਤੇ 53 ਦੋੜਾਂ ਤੋਂ ਅੱਗੇ ਖੇਡਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ਉਸ ਦੇ ਬੱਲੇਬਾਜ਼ ਸ਼ੁਰੂ ਤੋਂ ਭਾਰਤੀ ਸਪਿਨਰਾਂ ਦੀਆਂ ਗੇਂਦਾਂ’ਤੇ ਚਕਮਾ ਖਾਂਦੇ ਰਹੇਾਂ ਮੋਈਨ ਅਲੀ ਨੇ ਅੱਤਿਮ ਪਲਾਂ ਵਿੱਚ ਤੂਫ਼ਾਨੀ ਅੱਦਾਜ਼ ਵਿੱਚ ਬੱਲੇਬਾਜ਼ੀ ਕਰ ਕੇ 18 ਗੇਂਦਾਂ ਵਿੱਚ 43 ਦੌੜਾਂ ਬਣਾਈਆਂ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਟੈੱਸਟ ਮੈਚਾਂ ਦੀ ਆਪਣੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਜਿੱਤ ਦਰਜ ਕਰਨ ਤੋਂ ਰੋਕਿਆ ਕੁਲਦੀਪ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸਟੱਪ ਆਊਟ ਕਰਾ ਕੇ ਇੱਗਲੈਂਡ ਦੀ ਪਾਰੀ ਦਾ ਅੱਤ ਕੀਤਾ ਉਨ੍ਹਾਂ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਇੱਗਲੈਂਡ ਦੇ ਕਪਤਾਨ ਜੋਅ ਰੂਟ (91 ਗੇਂਦਾਂ’ਤੇ 33 ਦੌੜਾਂ) ਹੀ ਇਕਮਾਤਰ ਅਜਿਹੇ ਬੱਲੇਬਾਜ਼ ਸਨ ਜੋ ਸਪਿਨਰਾਂ ਨੂੰ ਥੋੜ੍ਹਾ ਆਤਮ-ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਨਾਲ ਖੇਡ ਸਕੇਾਂ ਉਹ ਲੱਚ ਤੋਂ ਠੀਕ ਪਹਿਲਾਂ ਪਵੇਲੀਅਨ ਪਰਤ ਜਾਂਦੇ, ਪਰ ਮੁਹੱਮਦ ਸਿਰਾਜ ਨੇ ਕੁਲਦੀਪ ਦੀ ਗੇਂਦ’ਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਆਸਾਨ ਕੈਚ ਛੱਡ ਦਿੱਤਾ ਲੱਚ ਦੇ ਤੁਰੱਤ ਬਾਅਦ ਹਾਲਾਂਕਿ ਪਟੇਲ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸਲਿਪ ਵਿੱਚ ਕੈਚ ਦੇਣ ਲਈ ਮਜ਼ਬੂਰ ਕੀਤਾ
ਉਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਮੋਈਨ ਨੇ ਪੰਜ ਛੱਕੇ ਲਗਾ ਕੇ ਹਾਰ ਦਾ ਅੱਤਰ ਘੱਟ ਕੀਤਾ, ਪਰ ਇੱਗਲੈਂਡ ਦੀ ਹਾਰ ਦੀ ਇਬਾਰਤ ਮੈਚ ਦੇ ਦੂਜੇ ਦਿਨ ਹੀ ਲਿੱਖ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਸੀ ਜਦੋਂ ਉਸ ਦੀ ਟੀਮ ਭਾਰਤ ਦੇ 329 ਦੌੜਾਂ ਦੇ ਜਵਾਬ ‘ਚ ਕੇਵਲ 134 ਦੌੜਾਂ’ਤੇ ਆਊਟ ਹੋ ਗਈ ਸੀਾਂ ਇੱਗਲੈਂਡ ਚੌਥੇ ਦਿਨ ਥੋੜ੍ਹਾ ਜਿੰਨਾ ਵੀ ਸੱਘਰਸ਼ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਿਆ ਸਥਾਨਕ ਖਿਡਾਰੀ ਅਸ਼ਵਿਨ ਨੇ ਦਿਨ ਦੀ ਆਪਣੀ ਪਹਿਲੀ ਗੇਂਦ’ਤੇ ਹੀ ਡੈਨ ਲੌਰੈਂਸ (26) ਨੂੰ ਪੈਲਿਅਨ ਦੀ ਰਾਹ ਦਿਖਾਈਾਂ ਰਿਸ਼ਭ ਪੱਤ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸਟੱਪ ਆਊਟ ਕੀਤਾ ਹਮਲਾਵਰ ਬੱਲੇਬਾਜ਼ੀ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਬੇਨ ਸਟੋਕਸ ਨੇ ਰੱਖਿਆਤਮਕ ਰਵੱਈਆ ਅਪਨਾਇਆ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਅਸ਼ਵਿਨ ਦੀ ਗੇਂਦ’ਤੇ ਆਊਟ ਹੋਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ 51 ਗੇਂਦਾਂ’ਤੇ 8 ਦੌੜਾਂ ਬਣਾਈਆਂ
ਜ਼ਿਆਦਾ ਰਖਿਆਤਮਕ ਰਵੱਈਆ ਅਪਣਾਉਣ ਕਾਰਨ ਅਸ਼ਵਿਨ ਦੀ ਗੇਂਦ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਬੱਲੇ ਦਾ ਅੱਦਰੂਨੀ ਕਿਨਾਰਾ ਲੈ ਕੇ ਹਵਾ ਵਿੱਚ ਉੱਛਲ ਗਈ ਅਤੇ ਵਿਰਾਟ ਕੋਹਲੀ ਨੇ ਅੱਗੇ ਡਾਈਵ ਲਗਾ ਕੇ ਉਸ ਨੂੰ ਕੈਚ ਕਰ ਲਿਆ ਓਲੀ ਪੋਪ (12) ਨੇ ਪਟੇਲ ਦੀ ਗੇਂਦ’ਤੇ ਸਲਾਗ ਸਵੀਪ ਕਰਕੇ ਇਸ਼ਾਂਤ ਸ਼ਰਮਾ ਨੂੰ ਕੈਚ ਦਾ ਅਭਿਆਸ ਕਰਾਇਆ ਫ਼ੌਕਸ ਨੇ ਲੱਚ ਤੋਂ ਠੀਕ ਪਹਿਲਾਂ ਕੁਲਦੀਪ ਦੀ ਗੇਂਦ’ਤੇ ਗ਼ਲਤ ਟਾਈਮਿੱਗ ਨਾਲ ਸਵੀਪ ਸ਼ੌਟ ਖੇਡੀ ਜਿਸ ਨੂੰ ਪਟੇਲ ਨੇ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਕੈਚ ਵਿੱਚ ਬਦਲਿਆ ਪਟੇਲ ਨੇ ਲੱਚ ਦੇ ਬਾਅਦ ਰੂਟ ਅਤੇ ਓਲੀ ਸਟੋਨ ਨੂੰ ਆਊਟ ਕਰ ਕੇ ਪਾਰੀ ਵਿੱਚ 5 ਵਿਕਟਾਂ ਲੈਣ ਦਾ ਕਾਰਨਾਮਾ ਕੀਤਾ ਭਾਰਤ ਨੇ ਇਸ ਜਿੱਤ ਨਾਲ ਸੀਰੀਜ਼ ਬਰਾਬਰ ਕਰਕੇ ਵਿਸ਼ਵ ਟੈਸਟ ਚੈਂਪੀਅਨਸ਼ਿਪ ਦੇ ਫ਼ਾਈਨਲ ਵਿੱਚ ਪਹੁੱਚਣ ਦੀਆਂ ਆਪਣੀਆਂ ਉਮੀਦਾਂ ਨੂੰ ਜਿਊਂਦਾ ਰੱਖਿਆ ਇਸ ਲਈ ਉਸ ਨੂੰ ਸੀਰੀਜ਼ ਵਿੱਚ ਹੁਣ ਘੱਟ ਤੋਂ ਘੱਟ 2-1 ਨਾਲ ਜਿੱਤ ਦਰਜ ਕਰਨੀ ਹੋਵੇਗੀਾਂ ਇੱਗਲੈਂਡ ਨੇ ਇਸ ਸਥਾਨ’ਤੇ ਪਹਿਲਾ ਮੈਚ 227 ਦੌੜਾਂ ਨਾਲ ਜਿੱਤਿਆ ਸੀਾਂ ਅਗਲੇ ਦੋਵੇਂ ਮੈਚ ਅਹਿਮਦਾਬਾਦ ਦੇ ਸਰਦਾਰ ਪਟੇਲ ਮੋਟੇਰਾ ਸਟੇਡੀਅਮ ਵਿੱਚ ਖੇਡੇ ਜਾਣਗੇਾਂ ਤੀਜਾ ਟੈੱਸਟ 24 ਫ਼ਰਵਰੀ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਵੇਗਾ