ਮਦੁਰੈ— ਮਦਰਾਸ ਹਾਈ ਕੋਰਟ ਦੀ ਮਦੁਰੈ ਬੈਂਚ ਨੇ ‘ਹਿੰਦੂ ਅੱਤਵਾਦੀ’ ਸੰਬੰਧੀ ਵਿਵਾਦਪੂਰਨ ਬਿਆਨ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ‘ਚ ਮਕੱਲ ਨਿਧੀ ਮਯੱਮ (ਐੱਨ.ਐੱਨ.ਐੱਮ.) ਦੇ ਸੰਸਥਾਪਕ ਕਮਲ ਹਾਸਨ ਦੀ ਅੰਤਿਮ ਜ਼ਮਾਨਤ ਮਨਜ਼ੂਰ ਕਰ ਲਈ ਹੈ। ਅਭਿਨੇਤਾ ਤੋਂ ਨੇਤਾ ਬਣੇ ਕਮਲ ਹਾਸਨ ਨੇ 12 ਮਈ ਨੂੰ ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ‘ਚ ਕਰੂਰ ਜ਼ਿਲੇ ਦੇ ਪੱਲਾਪੱਟੀ ‘ਚ ਚੋਣ ਪ੍ਰਚਾਰ ਦੌਰਾਨ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਆਜ਼ਾਦ ਭਾਰਤ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਅੱਤਵਾਦੀ ਹਿੰਦੂ ਸੀ ਅਤੇ ਉਸ ਦਾ ਨਾਂ ਨਾਥੂਰਾਮ ਗੋਡਸੇ ਸੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪੁਲਸ ਨੇ ਇਸ ਬਿਆਨ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿਰੁੱਧ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਦਰਜ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਪੁਲਸ ਨੇ 14 ਮਈ ਨੂੰ ਕਮਲ ਹਾਸਨ ਵਿਰੁੱਧ ਭਾਰਤੀ ਸਜ਼ਾ ਜ਼ਾਬਤਾ ਦੀ ਧਾਰਾ 153ਏ ਅਤੇ 295ਏ ਦੇ ਅਧੀਨ ਮਾਮਲਾ ਦਰਜ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਹਾਸਨ ਨੇ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਦਰਜ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅੰਤਿਮ ਜ਼ਮਾਨਤ ਦੀ ਅਪੀਲ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਮਦੁਰੈ ਬੈਂਚ ਦਾ ਦਰਵਾਜ਼ਾ ਖੜਕਾਇਆ ਸੀ ਅਤੇ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਸੀ,”ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਧਾਰਮਿਕ ਸਮੂਹਾਂ ਜਾਂ ਕੁਝ ਵਰਗਾਂ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਦਰਮਿਆਨ ਦੁਸ਼ਮਣੀ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਇਹ ਬਿਆਨ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤਾ ਸੀ।”
ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਬਿਆਨ ਨਾਥੂਰਾਮ ਗੋਡਸੇ ‘ਤੇ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਹਿੰਦੂਆਂ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਨਹੀਂ। ਨਾਥੂਰਾਮ ਗੋਡਸੇ ਨੇ ਖੁਦ ਹੀ ਆਪਣੀ ਕਿਤਾਬ ‘ਵਾਈ ਆਈ ਕਿਲਡ ਗਾਂਧੀ’ ‘ਚ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਗਾਂਧੀ ਨੇ ਹਿੰਦੂਆਂ ਦੇ ਹਿੱਤਾਂ ਵਿਰੁੱਧ ਕੰਮ ਕੀਤਾ ਸੀ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਵੰਡਣ ਲਈ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਠਹਿਰਾਇਆ ਸੀ। ਕਮਲ ਹਾਸਨ ਨੇ ਆਪਣੀ ਪਟੀਸ਼ਨ ‘ਚ ਕਿਹਾ ਸੀ,”ਮੈਂ ਦੁਨੀਆ ‘ਚ ਲੋਕਾਂ ਦਰਮਿਆਨ ਭਾਈਚਾਰੇ ਅਤੇ ਸ਼ਾਂਤੀਪੂਰਨ ਤਾਲਮੇਲ ‘ਚ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਕਰਦਾ ਹਾਂ ਅਤੇ ਇਸ ਲਈ ਮੇਰੀ ਮੋਹਰੀ ਜ਼ਮਾਨਤ ਮਨਜ਼ੂਰ ਕੀਤੀ ਜਾਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ।” ਕੋਰਟ ਨੇ 16 ਮਈ ਨੂੰ ਪਟੀਸ਼ਨ ‘ਤੇ ਆਪਣਾ ਆਦੇਸ਼ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਰੱਖਦੇ ਹੋਏ ਕਿਹਾ ਸੀ,”ਚੰਗਾ ਹੋਵੇਗਾ, ਜੇਕਰ ਮੀਡੀਆ ਸ਼੍ਰੀ ਹਾਸਨ ਦੇ ਬਿਆਨ ਦਾ ਪ੍ਰਸਾਰਨ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਸਿਆਸੀ ਦਲ ਇਸ ‘ਤੇ ਚਰਚਾ ਕਰਨਾ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੰਦੇ ਹਨ।” ਜੱਜ ਬੀ. ਪੁਗਾਲੇਂਧੀ ਨੇ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਇਹ ਕਹਿੰਦੇ ਹੋਏ ਹਾਸਨ ਦੀ ਮੋਹਰੀ ਜ਼ਮਾਨਤ ਮਨਜ਼ੂਰ ਕੀਤੀ ਕਿ ਉਹ ਇਕ ਸਿਆਸੀ ਦਲ ਦੇ ਨੇਤਾ ਹਨ ਅਤੇ ਚੋਣਾਵੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਅਜੇ ਜਾਰੀ ਹੈ। ਜੱਜ ਨੇ ਸ਼੍ਰੀ ਹਾਸਨ ਨੂੰ 15 ਦਿਨਾਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਜ਼ਮਾਨਤ ਬਾਂਡ ਪੇਸ਼ ਕਰਨ ਲਈ ਕਰੂਰ ਜ਼ਿਲੇ ਦੇ ਸੰਬੰਧਤ ਮੈਜਿਸਟਰੇਟ ਦੀ ਅਦਾਲਤ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਪੇਸ਼ ਹੋਣ ਦਾ ਆਦੇਸ਼ ਦਿੱਤਾ ਸੀ।