ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ— ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੀ ਸੀਮਾ ‘ਚ ਦਾਖਲ ਸਰਜੀਕਲ ਸਟ੍ਰਾਈਕ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਭਾਰਤੀ ਫੌਜੀਆਂ ਨੇ ਤੇਂਦੁਏ ਦੇ ਮਲ ਅਤੇ ਮੂਤਰ ਨੂੰ ਹਥਿਆਰ ਦੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇਸਤੇਮਾਲ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਸਰਜੀਕਲ ਸਟ੍ਰਾਈਕ ਨੂੰ ਅੰਜ਼ਾਮ ਦੇਣ ਵਾਲੇ ਕਾਪਰਸ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਲੈਫਟੀਨੈਂਟ ਜਨਰਲ ਰਾਜੇਂਦਰ ਨਿਰਭੋਰਕਰ ਨੇ ਨਵਾਂ ਖੁਲਾਸਾ ਕੀਤਾ ਹੈ ਥੋਰਲ ਬੀਜਰਾਵ ਪੇਸ਼ਵਾ ਪ੍ਰਤਿਸ਼ਠਾਨ ਟ੍ਰਸਟ ਦੇ ਇਕ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ‘ਚ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਲੈਫਟੀਨੈਂਟ ਜਨਰਲ ਨਿਭੋਰਕਰ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਕੁੱਤਿਆਂ ਨੂੰ ਦੂਰ ਰੱਖਣ ਲਈ ਸਟ੍ਰਾਈਕ ਦੇ ਰੱਸਤੇ ‘ਚ ਇਕ ਦਿਨ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਥਾਂ-ਥਾਂ ਤੇਂਦੁਏ ਦੇ ਮਲ ਰੱਖ ਨਾਲ ਉਸ ਦੇ ਯੂਰਿਨ ਦਾ ਛਿੜਕਾਅ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਤੇਂਦੁਏ ਦੇ ਡਰ ਨਾਲ ਕੁੱਤੇ ਦੂਰ ਭੱਜਦੇ ਹਨ। ਨਿਰਭੋਰਕਰ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਜਦੋਂ ਉਹ ਬ੍ਰਿਗੇਡ ਕਮਾਂਡਰ ਦੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਨੌਸ਼ੇਰਾ ਸੈਕਟਰ ਕਮਾਂਡਰ ਦੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਨੌਸ਼ਹਿਰਾਂ ਸੈਕਟਰ ‘ਚ ਤਾਇਨਾਤ ਸੀ ਤਾਂ ਉੱਥੇ ਤੇਂਦੁਆਂ ਨੂੰ ਕੁੱਤੇ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਦੇਖਿਆ ਸੀ। ਰਾਤ ‘ਚ ਕੁੱਤੇ ਤੇਂਦੁਆਂ ਦੇ ਡਰ ਨਾਲ ਜੰਗਲ ਤੋਂ ਦੂਰ ਰਹਿੰਦੇ ਸੀ। ਇਸ ਅਨੁਭਵ ਦੇ ਆਧਾਰ ‘ਤੇ ਤੇਂਦੁਏ ਦੇ ਯੂਰਿਨ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਕਿਉਂਕਿ ਸੀਮਾ ਪਾਰ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ ਜੇਕਰ ਫੌਜ ਦੇ ਜਵਾਨਾਂ ਨੂੰ ਦੇਖ ਕੇ ਕੁੱਤੇ ਭੋਂਕਦੇ ਤਾਂ ਇਸ ਨਾਲ ਪਾਕਿਸਤਾਨੀ ਫੌਜ ਸਾਵਧਾਨ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਸੀ। ਨਿਰਭੋਰਕਰ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਸਾਡੇ ਜਵਾਨਾਂ ਨੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ‘ਚ 29 ਅੱਤਵਾਦੀਆਂ ਨੂੰ ਮਾਰ ਸੁੱਟਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਤਿੰਨ ਲਾਂਚਿੰਗ ਪੈਡ ਤਬਾਹ ਕਰ ਦਿੱਤੇ ਸੀ