ਮੁੰਬਈਂ ਇੰਟਰਨੈਸ਼ਨਲ ਕ੍ਰਿਕਟ ਕਾਉਂਸਿਲ 2021 ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਹੋਣ ਵਾਲੀ ਚੈਂਪੀਅਨਸ ਟਰਾਫ਼ੀ ਦੇ ਫ਼ਾਰਮੈਟ ਵਿੱਚ ਬਦਲਾਅ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੀ ਹੈ । ਦਰਅਸਲ ਫ਼ਾਈਨੈਂਸ਼ਲ ਸਾਈਕਲ ਵਿੱਚ ਰੈਵੇਨਿਊ ਵੰਡ ਦੇ ਬਾਅਦ ਆਈ.ਸੀ.ਸੀ. ਨੂੰ ਕਾਫ਼ੀ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋਇਆ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਦੀ ਭਰਪਾਈ ਲਈ ਉਹ ਇਸ ਦਿਸ਼ਾ ਵਿੱਚ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ । ਕੁਝ ਮੈਂਬਰ ਦੇਸ਼ ਵੀ ਆਈ.ਸੀ.ਸੀ. ‘ਤੇ ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਦਾ ਦਬਾਅ ਪਾ ਰਹੇ ਹਨ ਕਿ 50 ਓਵਰ ਦੇ ਇਸ ਟੂਰਨਮੈਂਟ ਨੂੰ ਟੀ-20 ਫ਼ਾਰਮੈਟ ਵਿੱਚ ਕਰਵਾਇਆ ਜਾਵੇ ।
ਇਸ ਦੇ ਬਾਅਦ ਆਈ.ਸੀ.ਸੀ. ਅਤੇ ਬੀ.ਸੀ.ਸੀ.ਆਈ. ਇੱਕ ਵਾਰ ਫ਼ਿਰ ਆਹਮੋ-ਸਾਹਮਣੇ ਆ ਸਕਦੇ ਹਨ । ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਟੈਕਸ ਵਿੱਚ ਛੋਟ ਨਹੀਂ ਮਿਲਣ ਉੱਤੇ ਆਈ.ਸੀ.ਸੀ. ਨੇ ਇਸ ਟੂਰਨਮੈਂਟ ਦਾ ਆਯੋਜਨ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਕਿਤੇ ਹੋਰ ਕਰਵਾਉਣ ਦੀ ਗੱਲ ਵੀ ਕਹੀ ਸੀ।
ਇਸ ਸਾਲ ਫ਼ਰਵਰੀ ਵਿੱਚ ਹੋਈ ਆਈ.ਸੀ.ਸੀ. ਕੀ ਬੋਰਡ ਮੀਟਿੰਗ ਵਿੱਚ ਵੀ ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਦੁਆਰਾ ਟੈਕਸ ਵਿੱਚ ਛੋਟ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤੇ ਜਾਣ ਉੱਤੇ ਚਿੰਤਾ ਪ੍ਰਗਟਾਈ ਗਈ ਸੀ । ਇਨ੍ਹਾਂ ਚਿੰਤਾਵਾਂ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ ਹੀ ਆਈ.ਸੀ.ਸੀ. ਨੇ ਆਪਣੇ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਨੂੰ 2021 ਚੈਂਪੀਅਨਸ ਟਰਾਫ਼ੀ ਲਈ ਲਗਭਗ ਇਸੇ ਟਾਈਮ ਜ਼ੋਨ ਵਿੱਚ ਬਦਲਵੇਂ ਪ੍ਰਬੰਧ ਸਥਾਨਾਂ ਦੀ ਖੋਜ ਕਰਨ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਸੀ । ਆਈ.ਸੀ.ਸੀ. ਦਾ ਇਹ ਰਵੱਈਆ ਭਾਰਤੀ ਬੋਰਡ ਦੇ ਮੈਬਰਾਂ ਨੂੰ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪਸੰਦ ਨਹੀਂ ਆਇਆ ਸੀ ।
ਭਾਰਤੀ ਕ੍ਰਿਕਟ ਕੰਟਰੋਲ ਬੋਰਡ ਦੇ ਇੱਕ ਸੂਤਰ ਨੇ ਦੱਸਿਆ, ਇਸ ਫ਼ਾਰਮੈਟ ਵਿੱਚ ਬਦਲਾਅ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ । ਚੈਂਪੀਅਨਸ ਟਰਾਫ਼ੀ ਸਾਡੇ ਸਾਬਕਾ ਪ੍ਰਧਾਨ ਜਗਮੋਹਨ ਡਾਲਮੀਆ ਦੇ ਵਿਜ਼ਨ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੈ । ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪੰਜਵੀਂ ਬਰਸੀ ‘ਤੇ ਇਸ ਦਾ ਆਯੋਜਨ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਹੋਣ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ । ਇਸ ਸੰਭਾਵਕ ਬਦਲਾਅ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਬੀ.ਸੀ.ਸੀ.ਆਈ. ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਜੇਕਰ ਆਈ.ਸੀ.ਸੀ. ਇਸ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਵਿੱਚ ਅੱਗੇ ਵੱਧਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਅਸੀਂ ਇਸ ਦਾ ਸਖਤ ਵਿਰੋਧ ਕਰਾਂਗੇ । ਸੂਤਰਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਖੇਡ ਦੇ ਸੰਸਾਰਕ ਲੀਡਰ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਡਾਲਮੀਆ ਦੀ ਪਛਾਣ ਨੂੰ ਵੇਖਦੇ ਹੋਏ ਬੀ.ਸੀ.ਸੀ.ਆਈ. ਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਚੈਂਪੀਅਨਸ ਟਰਾਫ਼ੀ ਦਾ ਫ਼ਾਈਨਲ ਕੋਲਕਾਤਾ ਵਿੱਚ ਕਰਵਾਉਣ ਦਾ ਫ਼ੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ ।