ਹੁਣ ਬਿਹਾਰ ‘ਚ ਵੀ ਚਲੇਗਾ ਗੈਰ-ਬੂਚੜਖਾਨਿਆਂ ‘ਤੇ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਡੰਡਾ

ਪਟਨਾ— ਹੁਣ ਬਿਹਾਰ ‘ਚ ਵੀ ਗੈਰ-ਬੂਚੜਖਾਨਿਆਂ ‘ਤੇ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਡੰਡਾ ਚੱਲਣ ਵਾਲਾ ਹੈ। ਪਸ਼ੂ ਅਤੇ ਮੱਛੀ ਪਾਲਨ ਮੰਤਰੀ ਪਸ਼ੂਪਤੀ ਕੁਮਾਰ ਪਾਰਸ ਨੇ ਕਰੀਬ 140 ਗੈਰ-ਬੂਚੜਖਾਨਿਆਂ ਨੂੰ ਬੰਦ ਕਰਨ ਦੀ ਗੱਲ ਕਹੀ ਹੈ। ਬਿਹਾਰ ਦੇ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ, ”ਮੈਂ ਡਿਪਾਰਟਮੈਂਟ ਦੇ ਸਕੱਤਰ ਨੂੰ ਰਾਜ ਦੇ ਸਾਰੇ ਬੂਚੜਖਾਨਿਆਂ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਪੇਸ਼ ਕਰਨ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ‘ਚ ਸਾਰੇ ਲਾਈਸੈਂਸ ਵਾਲੇ ਅਤੇ ਗੈਰ-ਬੂਚੜਖਾਨਿਆਂ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।
ਦੱਸਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਨਿਯਮਾਂ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ, ਸਿਰਫ ਦੋ ਬੂਚੜਖਾਨਿਆਂ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ ਹੈ, ਜਿਸ ‘ਚ ਇਕ ਅਰਾਇਆ ਜ਼ਿਲੇ ‘ਚ ਅਤੇ ਦੂਜਾ ਫਾਰਬਿਸਗੰਜ ‘ਚ ਹੈ। ਡਿਪਾਰਟਮੈਂਟ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਵੀ ਇਸ ਗੱਲ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਰਾਜ ‘ਚ ਸਿਰਫ ਦੋ ਬੂਚੜਖਾਨਿਆਂ ਦੇ ਕੋਲ ਹੀ ਲਾਈਸੈਂਸ ਹੈ।
ਗੈਰ-ਬੂਚੜਖਾਨਿਆਂ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸੰਖਿਆ ਸੀਮਾਂਚਲ ਇਲਾਕੇ ‘ਚ ਹੈ। ਜਿਸ ‘ਚ ਕਾਸਗੰਜ ਅਤੇ ਪੁਰਨਿਆ ਵੀ ਆਉਂਦੇ ਹਨ। ਪਟਨਾ ਜ਼ਿਲੇ ‘ਚ ਵੀ ਲੱਗਭਗ ਦੋ ਦਰਜਨ ਤੋਂ ਵੱਧ ਬੂਚੜਖਾਨੇ ਹਨ। ਬੂਚੜਖਾਨਿਆ ਦਾ ਲਾਈਸੈਂਸ ਸਥਾਨਕ ਨਗਰ ਨਿਗਮ ਜਾਰੀ ਕਰਦੀ ਹੈ।
ਦੱਸਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਪਸ਼ੂਪਾਲਨ ਮੰਤਰੀ ਅਵਧੇਸ਼ ਕੁਮਾਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਰਾਜ ਦੇ ਜ਼ਿਲੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਤੋਂ ਸਾਰੇ ਬੂਚੜਖਾਨਿਆਂ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਮੰਗੀ ਹੈ। ਬਿਹਾਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਹ ਕਦਮ ਉਸ ਸਮੇਂ, ਜਦੋਂ ਭੋਜਪੁਰ ਜ਼ਿਲੇ ‘ਚ ਰਾਨੀਸਾਗਰ ‘ਚ ਗੈਰ-ਬੂਚੜਖਾਨਿਆਂ ਨੂੰ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਤਿੰਨ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।
ਤਿੰਨ ਹੋਰ ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਉਸ ਸਮੇਂ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਜਦੋਂ ਭੋਜਪੁਰ ਦੇ ਸ਼ਾਹਪੁਰ ਦੇ ਹੀ ਸ਼ਾਹਪੁਰ ਇਲਾਕੇ ‘ਚ ਬਜਰੰਗ ਦੱਲ ਦੇ ਕਾਰਜਕਰਤਾਂ ਨਾਲ ਕੁਝ ਸਥਾਨਕ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਬੀਫ ਸਪਲਾਈ ਦੀ ਗੱਲ ਕਹੀ ਸੀ।î