10ਹੈਦਰਾਬਾਦ,  : ਇਸਰੋ ਨੇ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਅੰਧਰਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ ਸ਼੍ਰੀਹਰੀਕੋਟਾ ਸਥਿਤ ਸਤੀਸ਼ ਧਵਨ ਸਪੇਸ ਸੈਂਟਰ ਤੋਂ ਪੀਐਸਐਲਵੀ ਲਾਂਚ ਦੌਰਾਨ ਇਕ ਸਾਥ 20 ਉਪਗ੍ਰਹਿ ਭੇਜ ਕੇ ਰਿਕਾਰਡ ਕਾਇਮ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਸਰੋ ਦੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਕਿਰਨ ਕੁਮਾਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ‘ਪੀਐਸਐਲਵੀ ਨੇ ਆਪਣਾ ਕੰਮ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਤੇ 20 ਉਪਗ੍ਰਹਿ ਜਮਾਤ ਵਿਚ ਸਥਾਪਿਤ ਹੋ ਗਏ ਹਨ। ਪੋਲਰ ਸੈਟੇਲਾਈਟ ਲਾਂਚ ਵਹੀਕਲ ਯਾਨੀ ਪੀਐਸਐਲਵੀ ਆਪਣੇ 36ਵੇਂ ਪਰੀਖੇਪਣ ਦੌਰਾਨ 20 ਉਪਗ੍ਰਹਾਂ ਨੂੰ ਅੰਤਰਿਕਸ਼ ਵਿਚ ਲੈ ਗਿਆ ਜਿਸਦੀ ਲਾਗਤ ਹੋਰਨਾਂ ਅੰਤਰਿਕਸ਼ ਏਜੰਸੀਆਂ ਦੀ ਤੁਲਨਾ ਵਿਚ 10 ਗੁਣਾ ਘੱਟ ਹੈ। 320 ਟਨ ਵਜਨ ਦਾ ਪੀਐਸਐਲਵੀ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਕਨਾਡਾ, ਇੰਡੋਨੇਸ਼ੀਆ, ਜਰਮਨੀ  ਦੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਵਿੱਚ ਖੜਾ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ ਜਿਨਾਂ ਕਿਤੇ ਘੱਟ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿਚ ਲਾਂਚ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ ਦੇ ਕੇ ਅੰਤਰਿਕਸ਼ ਪਰੀਖੇਪਣ ਉਦਯੋਗ ਵਿਚ ਦਸਤਕ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਇਸਰੋ ਅਜੇ ਤੱਕ 20 ਵੱਖ ਵੱਖ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ 57 ਉਪਗ੍ਰਿਹਾਂ ਨੂੰ ਲਾਂਚ ਕਰ ਚੁਕਿਆ ਹੈ ਤੇ ਇਸ ਜ਼ਰੀਏ ਉਸਨੇ ਅਜੇ ਤੱਕ 10 ਕਰੋੜ ਅਮਰੀਕੀ ਡਾਲਰ ਕਮਾਏ ਹਨ।
ਇਸਰੋ ਦੀ ਸਫਲ ਕਾਮਯਾਬੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਭਾਰਤ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਨੇ ਵੀ ਖੁਸ਼ੀ ਜਤਾਈ ਹੈ ਤੇ ਇਸਰੋ ਨੂੰ ਇਸ ਵੱਡੇ ਕਾਮਯਾਬ ਪਰੀਖੇਪਣ ਵਾਸਤੇ ਵਧਾਈ ਦਿੱਤੀ ਹੈ।

LEAVE A REPLY