ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਅਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ”ਚ ਕੱਲ ਹੋਵੇਗੀ ਰਣਨੀਤਕ ਗੱਲਬਾਤ

3ਇਸਲਾਮਾਬਾਦ : ਮਾਲੀ ਹਾਲਤ ਸੁਰੱਖਿਆ ਅਤੇ ਅੱਤਵਾਦ ਵਲੋਂ ਮੁਕਾਬਲੇ ਸਹਿਤ ਕਈ ਅਹਿਮ ਮੁੱਦਿਆਂ ‘ਤੇ ਚਰਚਾ ਲਈ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਅਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ‘ਚ ਇਕ ਮੰਤਰੀ ਪੱਧਰ ਰਣਨੀਤਕ ਗੱਲਬਾਤ ਹੋਵੇਗੀ।ਇਹ ਗੱਲਬਾਤ ਅਜਿਹੇ ਸਮੇਂ ‘ਚ ਹੋਣ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਭਾਰਤ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਕੁਝ ਅਮਰੀਕੀ ਸੰਸਦ ਵੀ ਇਸਲਾਮਬਾਦ ਦੇ ਨਾਲ ਹੋਏ ਐਫ-16 ਲੜਾਕੂ ਜਹਾਜ਼ ਕਰਾਰ ‘ਤੇ ਸਖ਼ਤ ਵਿਰੋਧ ਜਤਾ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। ‘ਰੇਡੀਓ ਪਾਕਿਸਤਾਨ’ ਦੀ ਇਕ ਰਿਪੋਰਟ ਮੁਤਾਬਕ ਵਿਦੇਸ਼ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦੇ ਸਲਾਹਕਾਰ ਸਰਤਾਜ ਅਜ਼ੀਜ਼ ਪਾਕਿਸਤਾਨੀ ਪ੍ਰਤੀਨਿਧੀਮੰਡਲ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਕਰਣਗੇ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਅਮਰੀਕੀ ਪੱਖ ਦਾ ਅਗਵਾਈ ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰੀ ਜਾਨ ਕੇਰੀ ਕਰਣਗੇ।ਅਜ਼ੀਜ਼ ਅਤੇ ਕੇਰੀ ਦੀ ਇਹ ਮੁਲਾਕਾਤ ਰਣਨੀਤਕ ਗੱਲਬਾਤ ਦੇ 6ਵੇਂ ਦੌਰੇ ਤਹਿਤ ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ ‘ਚ ਹੋਣ ਵਾਲੀ ਹੈ। ਰਣਨੀਤਕ ਗੱਲਬਾਤ ਦੇ ਛੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਮਜ਼ਮੂਨਾਂ ‘ਚ ਮਾਲੀ ਹਾਲਤ ਅਤੇ ਵਿੱਤ ਉਰਜਾ ਸਿੱਖਿਆ ਵਿਗਿਆਨ ਅਤੇ ਤਕਨੀਕੀ ਢੰਗ ਪਰਿਵਰਤਨ ਅਤੇ ਅੱਤਵਾਦ ਵਲੋਂ ਮੁਕਾਬਲਾ ਸੁਰੱਖਿਆ, ਸਾਮਰਿਕ ਸਥਿਰਤਾ ਅਤੇ ਅਪ੍ਰਸਾਰ ਅਤੇ ਛੋਟ ਜਿਵੇਂ ਮਾਮਲਿਆਂ ‘ਚ ਸਹਿਯੋਗ ਸ਼ਾਮਿਲ ਹੈ।ਰਿਪੋਰਟ ਮੁਤਾਬਕ ਮੌਜੂਦਾ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਸੱਤਾ ‘ਚ ਆਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਹ ਤੀਜੀ ਸਾਲਾਨਾ ਬੈਠਕ ਹੋਵੇਗੀ।ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਅਕਤੂਬਰ ‘ਚ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਵਾਜ਼ ਸ਼ਰੀਫ ਦੀ ਅਮਰੀਕਾ ਯਾਤਰਾ ਨੇ ਗੱਲਬਾਤ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਨੂੰ ਜਰੂਰੀ ਰਫ਼ਤਾਰ ਦਿੱਤੀ ਸੀ।ਗੱਲਬਾਤ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ 2010 ‘ਚ ਹੋਈ ਸੀ।  ਪਰ 2011 ‘ਚ ਇਹ ਤੱਦ ਰੁਕਿਆ ਹੋਇਆ ਹੋ ਗਈ ਸੀ ਜਦੋਂ ਅਮਰੀਕੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਫੋਰਸਾਂ ਨੇ ਅੱਧੀ ਰਾਤ ਨੂੰ ਕੀਤੀ ਗਈ ਛਾਪੇਮਾਰੀ ‘ਚ ਐਬਟਾਬਾਦ ‘ਚ ਅੱਤਵਾਦੀ ਸੰਗਠਨ ਅਲ-ਕਾਇਦੇ ਦੇ ਮੁਖੀ ਓਸਾਮਾ ਬਿਨ ਲਾਦੇਨ ਨੂੰ ਮਾਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ।ਇਹ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ 2014 ‘ਚ ਉਦੋਂ ਬਹਾਲ ਹੋਈ, ਜਦੋਂ ਅਜ਼ੀਜ਼ ਅਤੇ ਕੇਰੀ ਨੇ ਜਨਵਰੀ ‘ਚ ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ ‘ਚ ਮੁਲਾਕਾਤ ਕੀਤੀ ਸੀ।ਇਹ ਅਹਿਮ ਗੱਲਬਾਤ ਅਜਿਹੇ ਸਮੇਂ ‘ਚ ਹੋਣ ਵਾਲੀ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਅਮਰੀਕਾ ਨੇ ਭਾਰਤ ਦੇ ਵਿਰੋਧ ਅਤੇ ਕੁਝ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਅਮਰੀਕੀ ਸੰਸਦਾਂ ਦੇ ਇਤਰਾਜ਼ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨੂੰ 70 ਕਰੋੜ ਅਮਰੀਕੀ ਡਾਲਰ ਦੀ ਲਾਗਤ ਨਾਲ ਅੱਠ ਐਫ-16 ਲੜਾਕੂ ਜਹਾਜ਼ ਵੇਚਣ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਹੈ।ਕੇਰੀ ਨੇ ਓਬਾਮਾ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਦੇ ਇਸ ਫੈਸਲੇ ਦਾ ਬਚਾਅ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਦਲੀਲ ਦਿੱਤੀ ਸੀ ਕਿ ਇਹ ਲੜਾਕੂ ਜਹਾਜ਼ ਅੱਤਵਾਦੀਆਂ ਖਿਲਾਫ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੀ ਲੜਾਈ ਦਾ ਇਕ ‘ਅਹਿਮ’ ਹਿੱਸਾ ਹੈ।

LEAVE A REPLY