4ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ :  ਦਿੱਲੀ ਦੇ ਉਪ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਮਨੀਸ਼ ਸਿਸੌਦੀਆ ਨੇ ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਕ ਜਨਵਰੀ ਤੋਂ ਆਰਥਿਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਕਮਜ਼ੋਰ ਤਬਕਿਆਂ (ਈ.ਡਬਲਿਊ.ਐੱਸ) ਅਤੇ ਵਾਂਝੇ ਸਮੂਹਾਂ ਦੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦੇ ਦਾਖਲੇ ਲਈ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾ ਰਹੀ ਆਨਲਾਈਨ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਨਾਲ ਭ੍ਰਿਸ਼ਟਾਚਾਰ ਖਤਮ ਹੋਵੇਗਾ ਅਤੇ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਕੋਲ ਦਾਖਲੇ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਕਈ ਬਦਲ ਮੌਜੂਦ ਹੋਣਗੇ। ਸਿਸੌਦੀਆ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਨਰਸਰੀ ਜਮਾਤਾਂ ਲਈ 1,150 ਨਿੱਜੀ ਸਕੂਲਾਂ ‘ਚ 27 ਹਜ਼ਾਰ ਸੀਟਾਂ ਲਈ ਦਾਖਲੇ ਦਾ ਆਨਲਾਈਨ ਰਜਿਸਟਰੇਸ਼ਨ ਇਕ ਜਨਵਰੀ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਵੇਗਾ। ਅਰਜ਼ੀ ਜਮ੍ਹਾ ਕਰਨ ਦੀ ਆਖਰੀ ਤਰੀਕ 22 ਜਨਵਰੀ ਹੋਵੇਗੀ।
ਦਾਖਲੇ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਸੂਚੀ 15 ਫਰਵਰੀ ਨੂੰ ਆਏਗੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ 29 ਫਰਵਰੀ ਨੂੰ ਇਕ ਹੋਰ ਸੂਚੀ ਆਏਗੀ। ਉਪ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ,”ਈ.ਡਬਲਿਊ.ਐੱਸ. ਅਤੇ ਵਾਂਝੇ ਸਮੂਹਾਂ ਦੀਆਂ ਲੜੀਆਂ ਲਈ ਰਾਖਵੀਂਆਂ 25 ਫੀਸਦੀ ਸੀਟਾਂ ਲਈ ਆਨਲਾਈਨ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਨਾਲ ਬੇਨਿਯਮੀਆਂ ਅਤੇ ਪੈਸੇ ਦੀ ਮੰਗ ਦੀਆਂ ਸ਼ਿਕਾਇਤਾਂ ‘ਤੇ ਨਜ਼ਰ ਰੱਖੀ ਜਾ ਸਕੇਗੀ। ਇਸ ਨਾਲ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਨੂੰ 1-20 ਸਕੂਲਾਂ ‘ਚ ਅਪੀਲ ਕਰਨ ਦਾ ਮੌਕਾ ਮਿਲੇਗਾ।” ਘੱਟ ਗਿਣਤੀ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਅਤੇ ਆਖਰੀ ਪ੍ਰਮਾਣ ਪੱਤਰ ‘ਤੇ ਸੰਚਾਲਤ ਸੰਸਥਾ ਇਸ ਆਨਲਾਈਨ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਦੇ ਦਾਇਰੇ ‘ਚ ਨਹੀਂ ਆਉਣਗੇ। ਹੁਣ ਤੱਕ ਸਰਕਾਰ ਸਿਰਫ ਇਕ ਸਾਂਝਾ ਅਰਜ਼ੀ ਪੱਤਰ ਜਾਰੀ ਕਰਦੀ ਸੀ ਅਤੇ ਡਰਾਅ ‘ਤੇ ਨਿਗਰਾਨੀ ਰੱਖੀ ਆ ਰਹੀ ਸੀ। ਬਾਕੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਸਕੂਲ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਵੱਲੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਸੀ।

LEAVE A REPLY